25 เมษายน 2014, 11:09:29 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  การทำฟาร์มวัว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำฟาร์มวัว  (อ่าน 8552 ครั้ง)
poonsak
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2007, 16:57:06 น. »

ผมมีที่อยู่ประมาณ 100 ไร่ อยากทำฟาร์มวัวไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร  จะซื้อวัวได้ที่ใหน ปลูกหญ้าอะไร
อยากทราบการวางระบบฟาร์ม มือใหม่ไม่มีประสบการณ์
ลูกโค
Webmaster
Hero Member

ไม่อยากเป็นพระเอก ขอเป็นลูกผู้ชายก็พอ

« ตอบ #1 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2007, 19:16:27 น. »

เรื่องยาวครับแบบนี้ ถ้ามีเวลา ก็มาเที่ยวงานโคที่พัทยา 17-18 นี้ก่อนครับ 
ลองมาค้นหาตัวเองซะหน่อย  ก่อนจะวางแผนว่าจะทำอะไรก่อนดี
Khonkorat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2007, 19:21:07 น. »

เรื่องยาวจริงๆ ครับ

เอาเป็นว่าศึกษาหาความรู้จากหน้าเว็บไซต์ จากการเยี่ยมชมฟาร์มในที่ต่างๆ ไปดูงานประกวดต่างๆ

และหาความรู้ไปเรื่อยๆ ก่อนดีกว่าครับ เป็นการค้นหาตัวเองว่ามีใจรักหรือไม่แล้วค่อยลงมือก็ยังไม่สายครับ

http://www.thaicattle.com/managefarm/manage1.php

http://www.thaicattle.com/managefarm/manage10.php

http://www.thaicattle.com/managefarm/manage12.php

http://www.thaicattle.com/managefarm/borning.php

สำหรับท่านที่เพิ่งเริ่มผมอยากให้ลองศึกษาข้อมูลเหล่านี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤศจิกายน 2007, 19:23:34 น. โดย คนโคราช » บันทึกการเข้า
wirote
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2007, 21:41:14 น. »

ศึกษาคร่าวๆก่อน  แล้วถ้าที่ไหนมีเปิดอบรมก็รีบๆลงชื่อจองเข้าไปทันที  ที่กำแพงแสนก็เปิดบ่อยๆนะจ้องเอาใว้ให้ดีๆเถอะครับ   ถ้าไม่มีเวลาจริงแต่ใจรัก  เราก็แวะเวียนไปตามฟาร์มวัวต่างๆซัก2-3ฟาร์มดูว่าเราชอบแบบไหน อย่าใจร้อนนะครับ   วิธีไปเยี่ยมชมฟาร์มสำหรับมือใหม่ผมแนะว่า ไปดูฟาร์มใหญ่ กลาง เล็ก  3 ระดับ แล้วมาไตร่ตรองดูว่าแบบไหนถูกใจที่สุด  พยายามอย่ามองในแง่ของธุรกิจมากเกินไปเพราะว่า เลี้ยงวัวไม่ได้เงินรวดเร็วเหมือนค้าขาย หรือเป็นลูกจ้าง  แต่ความรับผิดชอบสูงครับ   ให้เวลาซัก3เดือนกับการศึกษาจากตำราและท่องไปดูของจริงๆก่อนลงมือจะได้ไม่ผิดหวัง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
คอกเล็กๆของวุ้นเส้น
Hero Member

ผู้ชายขายนม(สด)

« ตอบ #4 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2007, 17:22:06 น. »

ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ อย่างแรก.. ถามใจตัวเองว่าเท่าไหร่กับมัน แค่ร้อยไม่พอนะครับ ถ้าใจเกินร้อยก็ทำตามที่ป๋าวิบอกครับ

ถ้าได้เป็นนายกรัฐมนตรีผมจะสร้างโรงสีทุกตำบล...จะให้ชาวนาเป็นพนักงานขายตรง...ส่งผลผลิตสู่มือผู้บริโภค..และขายวัวเป็นกิโล
ฟาร์มบ้านไร่ไกลเมือง
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 11:57:41 น. »

ผมก็มือใหม่ครับเคยดูแต่ชาวบ้านเขาทำกันตอนนี้ (ลงมือเอง 22 นี้จะเดินระบบน้ำ เก็บภาพไว้เยอะแล้จะPostให้ดูครับ) แรกๆผมก็ศึกษาจาก WS นี้ละครับ  ตอนแรกเลยก็ google ก่อน แล้วก็ไปศึกษาดูการซื้อขายวัว-ควายที่ตลาดนัด(อำเภอวารินฯ) แต่ตอนทำจริงเริ่มที่แปลงหญ้ากับระบบน้ำ..ผลเป็นอย่างไรจะ Postให้ทราบ ComingSoon...อยากจะบอกว่าชื่นชมกับ WSนี้ละครับ  ว่างๆ ก็เข้ามาดู ..ขอให้มีความสุขกับความใฝ่ฝันนะครับ

ลาภย่อมบำเรอเฉพาะบุคคลผู้มีความเพียร..ใจเด็ดดุจสีหะ ผู้มีใจต่ำมักกล่าวว่า...แล้วแต่วาสนา
wirote
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 15:58:07 น. »

ยินดรับที่ได้คุยกัน  เริ่มต้นเลี้ยงวัวคุณก็มีเพื่อนแล้ว มีรูปอะไรอยากจะสื่อสารให้รู้กันก็นำมาลงได้เลยครับ เผื่อจะได้ความคิดอะไรที่โดนใจชาววัวด้วยกัน แล้วเอาไปปฏิบัติได้ด้วยยิ่งมีประโยชน์เพราะแต่ละพื้นที่การเลี้ยงวัวมีข้อจำกัดในการจัดการไม่เหมือนกันครับ   ว่าแต่ช่วยตอบข้อสงสัยผมนิดเถอะนะ  WS หมายถึงอะไรครับ อิๆ ตกใจ ตกใจ
dongpradu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 16:18:26 น. »

WS = Web Site ครับป๋าวิ
 ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับจากชาวโคบาลสติแตกนะครับ คุณฟาร์มบ้านไร่ไกลเมือง แวะมาบ่อยๆครับ ที่นี่เรา เฮฮาบ้าง สาระบ้าง คละเคล้ากันไปครับ
 ยิงฟันยิ้ม
wirote
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 21:27:57 น. »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ โหนึกไม่ถึงเลยนะสงสัยเบลอๆ ขอเวลาตั้งหลักหน่อยนะ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
ฟาร์มบ้านไร่ไกลเมือง
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007, 05:53:09 น. »

ถ้าโซดากับน้ำแข็งมาเป็นระยะๆแล้ว พรรคพวกมักจะเข้าใจว่า  the Woman has very Sexy  ฮา.

ลาภย่อมบำเรอเฉพาะบุคคลผู้มีความเพียร..ใจเด็ดดุจสีหะ ผู้มีใจต่ำมักกล่าวว่า...แล้วแต่วาสนา
QC
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007, 18:02:59 น. »

ถ้าคุณ poonsak ตัดสินใจที่จะทำฟาร์มวัวแล้ว ก็ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ศึกษาหาความรู้สะสมประสบการณ์ไป ความรู้หาได้จากเวปไทยแมว ก็มีมากครับ
หน้า: [1] พิมพ์