24 เมษายน 2014, 21:41:43 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  ช่วยแนะนำการเลี้ยงวัวขุน ให้กับเด็กหัดเลี้ยงหน่อยคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเลี้ยงวัวขุน ให้กับเด็กหัดเลี้ยงหน่อยคับ  (อ่าน 13113 ครั้ง)
amino
Newbie
*

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 21:04:11 น. »

คือผมอยากจะเลี้ยงวัวขุนขายอะคับ แต่ว่าผมไม่มีความรู้พวกนี้อยากจะให้ช่วยแนะนำหน่อยอะคับ

ว่าเราจะต้องดูแลอะไรมันบ้าง? แล้วให้มันกินไง? เพราะสถานที่ที่จะเลี้ยงมันก็อยู่แถวชนบทคับ

สิ่งที่จะหาได้แถวๆ นั้นก็มีแต่พื้นที่ป่าโล่งๆ แล้วก็พื้นหญ้า แหล่งน้ำ คือ วัวขุนถ้าจะเลี้ยงให้มันได้น้ำหนัก

แต่ส่วนใหญ่ที่พ่อค้าเขาต้องการ มันต้องเลี้ยงกี่เดือนแล้ว น้ำหนักต้องประมาณเท่าไร แล้วเขาจะเอาวัวที่น้ำหนัก

เท่าไร? มาเลี้ยงกัน เพราะอะไรอะคับ แล้ววัวขุนเราให้มันกินแค่หญ้า พอแล้วรึป่าว?

มันต้องมีอาหารเสริมอาหารประเภทอื่นอีกไหม?

ขอบคุณมากนะ คับสำหรับทุกความคิด ที่ช่วยเหลือ คนหัดเลี้ยงวัว ขอบคุณมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2008, 23:44:24 น. โดย คนโคราช » บันทึกการเข้า
BobbySui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 21:30:04 น. »

มือใหม่ไม่ต้องกลัวที่จะถามครับ คุณถามถูกที่แล้วล่ะ
โคน้อยครับ ถือเอากระทู้นี้ให้ความรู้เรื่องการขุนวัวเลยละกัน
ผมให้โค้วต้าโคน้อย 10 หน้านะครับ อย่าเกินนั้น

ขอโทษทีที่ผมชี้แนะอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อย ๆ
ผมก็จะตามคนมาช่วยตอบให้นะครับผม

ขออนุญาตกางเต้นท์ไว้รอเลยละกันครับ
คิดว่าเกิน 200 บรรทัดแน่ ๆ เรื่องนี้
amino
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 21:32:59 น. »

คับ ไงก็ ขอบคุณมากนะคับ

แล้ว ผมจะคอยอ่าน ที่พวกพี่ๆ ชี้แนะแล้ว กัน คับ
Animal Production Technology Of Mahasarakham University
Sr. Member

คนไทยหัวใจคาวบอย ^^หมอเพิ่ม^^

j-n_77@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 00:49:51 น. »

+++  จัดไปครับ +++  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.ฝันถึงสิ่งที่คุณต้องการฝันไปในที่ที่คุณต้องการไปเป็นในสิ่งที่คุณต้องการเป็น เพราะคุณมีเพียงชีวิตเดียว^^จะคิดทำการใดจงคิดทำการให้ใหญ่เข้าไว้^^
beerthai
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 11:10:21 น. »

ขออนุญาติเสนอความคิดเห็นนะครับดีไม่ดีอย่าว่าละกัน
- คุนเลี้ยงที่ไหน
- คุนเลี้ยงแล้วขายที่ไหน
- เลี้ยงแล้วได้ราคาเท่าไหร
- คนชื้อให้ความมันใจในการรับชื้อหรือเปล่า
- แล้วต้องการเลี้ยงสายพันไหน
- แหล่งอาหารมีมากน้อยเพยงใด
- อยากคุยกันออนในmsnได้นะครับแบบว่าถ้ไม่มีคนถามตอบผมนึกไม่ออกว่าจะพูดอะไรนะครับ
beer_beerthai@hotmail.com ว่างๆๆเขามาคุยกัน
amino
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 14:46:08 น. »

เลี้ยง ใน พื้นที่ ที่เป็น ป่า ในเขา อะคับ
เรื่อง สายพันธ์ ก็กำลัง ดูๆ อยู่ว่าจะเลี้ยงพันธ์ไหน แต่ก็ จะเลี้ยงพันธ์ที่
เป็นที่ นิยม ละคับ ส่วนเรื่อง การขาย นี้ ยังไม่ได้ คิดไรเลย คับ
หลวงพี่เก๋
Hero Member

ไข่ย้อย

f5_5555@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 15:38:30 น. »

ขอแทรก แถวหน่อยนะครับ ผมดูแล้วคุณมีความเสี่ยงสูงมากที่จะขาดทุนถ้าคุณคิดจะเลี้ยงวัวขุน
ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำไปว่าคุณเคยเลี้ยงวัวไหม  ถ้ายังไม่เคยเลี้ยงวัวมาเลยผมว่า ลองยืนดูสักพักไหมครับ ลองมองรอบๆคุณแถวนั้นเขาเลี้ยงวัวอย่างไร ถ้าพื้นที่คุณเยอะ มีทรัพย์กรคือหญ้าเยอะที่กว้างไม่มีใครมาไล่มากวน ผมแนะนำว่าวัวฝูงไล่ทุ่งน่าจะคุ้มกว่า เมื่อคุณแกร่งกล้า รู้จักผู้คนการตลาดมากขึ้น เข้าใจการเล้ยงวัวมากขึ้นการขุนวัวนะเวลานั้น อาจจะลดความเสี่ยงลงได้  นี้เป็นความคืดเห็นส่วนหนึ่ง จากผม
แต่ถ้าอยากรู้ว่าคนที่เขาขุนแล้วมีกำไร ทำอย่างไร รอครับ เดี๋ยวมีคนมาต่อ ยาวแน่ครับ
ปล.ยกมือสนับสนุนป๋าบ๊อบครับ กระทู้การขุนวัวเพื่อการค้า ยิ้มกว้างๆ
ปล.คุณamino อยู่แถวไหนครับ ที่ว่าชนบท นะ เพราะแถวบ้านผมก็บ้านนอกอิๆๆ ยิงฟันยิ้ม

F1=Fun , F2= Friends ,F3=freedom ,F4=fame ,F5=financial
amino
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 15:49:36 น. »

คือตอนนี้ ที่บ้าน เขาอยากให้เลี้ยง วัวขุน มากกว่า คับ เพราะเขาว่า ราคา ดีกว่า

ผมก็ เลี้ยง ในไร่เนื้อที่ 80 ไร่ คับ ในพื้นที่ อ.หนองหญ้าปล้อง จ.เพชรบุรี คับ

คือ มันต้องเข้าไปในป่าอีก ลึก เลย คับ แถวนั้น ไม่มีคัย มากวน อยู่แล้ว คับผมว่าผมมั่นใจนะ
BobbySui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 16:40:53 น. »

ใจเย็น ๆ ครับ โคน้อยกำลังขับรถไถใกล้ถึงกระทู้นี้แล้วครับ
กระทู้นี้ยาวแน่ ๆ เชื่อจอมมารเหอะ คนมีเต้นท์ก็กางรอไว้เลยครับ

เชื่อผม ว่าเกิน 200 บรรทัด หรืออาจจะทำสถิติใหม่เป็นกระทู้ที่ยาวที่สุด
แซงกระทู้หมูป่า กระทู้วันหยุดแสนสุขใจ และรางอาหาร แน่ ๆ ครับ
amino
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 16:43:00 น. »

หมายความ ว่าไงอะ คับ คุณ จอมมารบ๊อบ

จะมี คนมาช่วย ไข ข้อข้องใจ ผมแบบยาวๆ เลยเหรอคับ

ถ้าพี่ คนไหน อยากจะช่วยแนะนำ เล็กๆ น้อยๆก็แอด เมล์ผม

มาได้ก่อนนะ คับ base2044@hotmail.com  คับ

แอดมาได้เลยนะ
BobbySui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 17:19:30 น. »

ถูกต้องครับ คุณ amino
amino
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 20:40:53 น. »

มะไร เทพบุตร จะมาช่วย อะ อยากรู้ อะไรๆมากขึ้น แล้ว อะ คับ

เรียก ผม ว่า เบส ก็ได้ นะคับ พี่ๆ คิดว่า น่าจะ อายุ น้อยสุดเยอะเลย
manopk
Full Member

ผูกวัวไว้ก่อน ตอนนี้หันไปปลูกข้าวปลูกผักครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 22:52:23 น. »

เรื่องวัวขุนในเวปนี้ ก็ต้องยกให้เฮียโคน้อยของเราครับ
แต่ถ้าเรื่องการเลี้ยงวัว มีคนรู้และเลี้ยงวัวกันเยอะครับในเวปนี้ ผมเองก็ไม่ได้เป็นผู้รู้หรือเชี่ยวชาญอะไรมาก
ตอนนี้เลี้ยงวัวอยู่ก็ไม่กี่ตัว  แต่ได้ออกท่องยุทธทั้ง ตำรา ดูงานตามฟาร์ม ตามคอกและ ไปอบรม ต่างๆ
เรื่องวัวมาก็ไม่น้อย  ระหว่างที่รอเฮียโคน้อยขับรถไถมาถึงกระทู้นี้ ผมขอออกแขก คั่นเวลาไปพลางๆก่อนนะครับ จากความรู้อันน้อยนิดของผมพอจะแบ่ง การเลี้ยงวัวของบ้านเราได้ 3 ส่วนคือ
1. ส่วนต้นน้ำ(คนที่ลงทุนเลี้ยงวัวแม่พันธุ์ ทั้งที่ซื้อวัวเข้ามาหรือปรับปรุงวัวที่มีอยู่เดิมให้ได้ ต้นพันธุ์ที่ต้องการ
     ในที่นี้ส่วนใหญ่เขาจะเลี้ยง กันหลายพันธุ์เช่น บราห์มันเลือดร้อย ลูกผสมบราห์มัน ลูกผสมยุโรบ(เช่นกำแพงแสน พันธุ์ตาก ) อินดูบราห์ซิล ลูกผสมบราห์ซิล และวัวตัวใหม่ๆ เช่น โคราช(ไทยโกเบ) โลว์ไลแองกัส ไทยแบล็ก(ไทยพื้นเมือง+แองกัส) ชาวบ้านทั่วไปที่เลี้ยงวัวพื้นเมืองและลูกผสมพื้นเมือง ยังไม่นับพวกที่ทำ ET ฯลฯ นึกได้เท่านี้
    คนทำต้นน้ำจะมีการลงทุนสูงพอสมควรในช่วงแรกแต่ถ้าได้ลูกวัวไปสักสอง รุ่นก็คืนทุนแล้วคนต้นน้ำคือเราจะผสมพันธุ์วัว(ผสมจริงหรือผสมเทียม)เมื่อลูกวัวคลอดก็เลี้ยงไปประมาณ 7-8 เดือนแล้วหย่านม ขายลูกตัวผู้
ขายเป็นสายพันธุ์หรือจะไปสู่เส้นทางวัวเนื้อก็แล้วแต่ คนที่เป็นต้นน้ำจะทำเอง
ส่วนตัวเมียเก็บไว้เป็นพันธุ์ต่อหรือจะขายลูกตัวเมียไปเลยก็ได้ถ้ามีมากเกินสำหรับทดแทนในฟาร์มหรือคอก
ส่วนรายได้ก็จะมาจากลูกวัวที่ผลิตขึ้นมาได้เป็นหลัก
2.ส่วนกลางน้ำ (บางท่านอาจจะว่าวัวขุนอยู่กลางน้ำเนื้อที่ส่งตลาดแล้วถึงจะป็นปลายน้ำแต่ในที่นี้วัวขุนผมถือเป็นปลายน้ำ)คือคนที่ซื้อวัวที่หย่านมแล้วเอาไปเลี้ยงแบบไล่ทุ่งหรือเลี้ยงในสวนหรือเลี้ยงที่ไหนก็แล้วแต่ถ้าจะให้ดีและลดต้นทุนก็เลี้ยงด้วยหญ้าและฟางเป็นหลักถึงจะได้กำไร ใช้หญ้าแลกเนื้อแล้วค่อยเอาเนื้อไปแลกเงิน...ใช้เวลาเลี้ยงประมาณสักหกถึงแปดเดือนจนน้ำหนักได้ก็ขายให้สู่พวกปลายน้ำ
3.ส่วนปลายน้ำ คือพวกวัวขุนที่คุณเบส สนใจอยากจะทำนี่แหละครับ คนที่เลี้ยงวัวขุนจะต้องลงทุนเยอะครับ
เพราะต้องมีโรงเรือนและสาธารณูปโภคต่างๆ ต้องลงทุนเรื่องอาหารเพราะต้องให้อาหารขนหรือ อาหารสำเร็จรูปอย่าง TMR เป็นหลักมีอาหารหยาบ พวกหญ้าและฟางหรือวัสดุทางการเกษตรตัวอื่นๆ เช่นเปลือกสัปรด
กากปาล์ม ฯลฯ ใช้เวลาเลี้ยงตั้งแต่ 3 เดือนถึง 8 เดือนขึ้นอยู่กับตลาดและสายพันธุ์วัวที่เราจะขุนวัวไปส่ง
เป็นการเลี้ยงที่ได้กำไรดี(แต่ก็ไม่ใช่จะทำได้ทุกคนนะครับ)เพราะขายวัวได้ราคาแพงแต่ก็ต้องแบกต้นทุนที่สูงลิ่วถ้าพลาดเพียงนิด ส่งตลาดได้ช้าพ่อค้าไม่มารับวัว นั้นก็หมายถึงกำไรที่หดหายไปเรื่อยๆจนถึงขาดทุนได้
ทีนี้คุณเบส ก็ถามตัวเองอีกครั้งนะครับว่ามั่นใจที่จะขุนวัว พร้อมรับความเสี่ยง หรือรอเฮียโคน้องจอดรถไถแล้ว มาเล่าให้ฟัง ตอนนี้ผมขอตัวไปรับจ๊อบ ขายน้ำ ขายข้าวโพดคั่วและขนมขบเคี้ยวให้เพื่อนสมาชิกที่ ปูเสื่อรอไปพลางๆก่อนนะครับ  เจ๋ง
amino
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 23:29:12 น. »

คับไงๆ ผมก็ ต้องขอบคุณ manopk มากๆ เลยนะ คับที่ให้ความรู้ ที่มีค่าสำหรับผมคับ

ถ้ามีไรก็ ช่วยแนะนำให้ใหม่ได้ นะ คับ  เพราะตอนนี้ถ้ามีข้อมูลอะไรใหม่ๆ ผมก็พร้อมที่จะ รับฟัง - อ่าน

เสมอเลย คับ เพราะตอนนี้ ผมก็ เปรียบ เป็น ไข่ลูกอ๊อด ที่ยังไม่ได้ฝักเป็นตัว หรือ ยังไม่ได้

ผสมพันธ์ เลยอะ ไงๆ ก็ขอบคุณมากๆ นะ คับ ^^
wirote
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 23:32:38 น. »

ไม่ว่าจะมีคนตอบหรือไม่ตอบ แต่คิดว่าต้องมีคนตอบแน่นอนรู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม  ถ้าคุณจะเลี้ยงวัวขุนเพราะ เขาว่า ผมแนะนำว่าอย่าเลี้ยงเด็ดขาดคุณเจ๊งตั้งแต่คิดเลี้ยงแล้วครับ  แต่ถ้าคุณอยากเลี้ยงเพราะตั้งใจจะเลี้ยงจริงๆ หลังจากที่มีคนมาตอบคุณแล้วคุณทำทีละอย่างตามคำตอบที่ตอบมา อย่ารีบร้อนคุณต้องทำได้แน่ๆ  เพราะว่าจะนับถอยหลังไป50ปีก็มีคนขาดทุนเพราะวัวขุนและกำไรเพราะขุนวัว หรือจะนับเดินหน้าไปอีก50ปีมันก็จะเป็นเช่นนี้ตลอดไปตราบเท่าที่ยังมีมนุษย์อยู่บนโลกนี้ไม่มีอะไรที่เป้นไปไม่ได้ อยู่ที่คุณว่าจะลงมือทำหรือไม่เท่านั้นเอง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2008, 20:07:34 น. โดย ลูกโค(เดี้ยง) » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์