24 เมษายน 2014, 12:48:34 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  เยี่ยมตลาดนัดซับหวาย เศร้าใจกับราคาวัววันนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมตลาดนัดซับหวาย เศร้าใจกับราคาวัววันนี้  (อ่าน 19527 ครั้ง)
วุธ
Newbie
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 29 กันยายน 2008, 15:11:47 น. »

สวัสดีอีกครั้งครับพี่ไก่ ดงประดู่ฟาร์ม

มาอุบลอีกเมื่อไหร่แจ้งด้วยครับผม คอกเล็กๆ ยินดีต้อนรับ

ราคาวัวอินดูส่วนใหญ่บอกตามเนื้อผ้า ผมเองก็งงตกลงจะซื้อผ้าหรือซื้อวัว  ยิ้มกว้างๆ
ADS. Ranch (Compressor)
Hero Member

:::Spirit of Farmer::: No Farmer = No Foods

« ตอบ #46 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 08:56:08 น. »

ผมพึงกลับจากฟาร์มมา ชาวบ้านมาบอกขายวัวให้ 45 แม่ส่วนใหญ่ท้องจากพ่อคุมฝูงเป็นลูกกระทบ บอกขายให้ผม 170,000 ผมบอกอาทิตย์หน้าจะกลับมาดูวัวเพราะวันนี้ต้องรีบกลับกรุงเทพ เมื่อเช้าโทรมาบอกขายไปแล้ว พ่อค้าให้ 123,000 บาท ใช้รถหกล้อช่วงยาวขน 4 เที่ยวคิดดูวัวตัวใหญ่แค่ไหน

ชาวบ้านบอกต้องรีบขายตอนวัวอ้วนหญ้าอยู่เพราะถ้ารอหมดฝนติดแล้งวัวผอมจะถูกพ่อค้ากดราคา น่าเห็นใจคนเลี้ยงวัวครับ

ได้ข่าวมาว่าทางรัฐมนตรีสั่งห้ามขนวัวออกเขมรอาทิตย์ที่แล้ว เหตุผลกลัววัวหมดประเทศ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ เพราะลูกน้องกำนันที่รวบรวมวัวเล่าให้ฟังเมื่อวาน

ค่าของวัวอยู่ที่ตัววัว
cobalthailand
Full Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 09:26:24 น. »

เศร้า เศร้า เศร้าเศร้าครับ  ผมข่าวทางทีวีก็มีแต่เรื่องไม่ดี  เข้าเนตก็เจอราคาวัวตก  แต่ในสถานการณ์อย่างนี้ก็ต้องสู้ต่อไปครับ  ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นต่อสู้กันไป  ผมเคยซื้อวัวให้คนอื่นเลี้ยงตอนนี้มาตกที่เราเหมือนเดิม  งานหลักก็หนักอยู่แล้ว  ไหนจะครอบครัว  ไหนจะวัวอีก  ถึงจะไม่เยอะแต่ก็เป็นภาระที่ต้องดูแล  สู้ๆครับ
ADS. Ranch (Compressor)
Hero Member

:::Spirit of Farmer::: No Farmer = No Foods

« ตอบ #48 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 09:41:03 น. »

ขณะที่ post อยู่ตอนนี้ ทีมงานผมกำลังเดินอยู่ในตลาดหนองบัวนัอย เก็บวัว 5 ตัวหมื่นหนึ่งพันห้าร้อย กำลังถ่ายขึ้นรถครับ วัวนี้วัวเข้าตลาดเยอะมากวัวยังล้นตลาดสำหรับวัวตัวเมีย รถทะเบียนลพบุรีขนวัวตัวผู้ออกหลายคันรถ

ขนควายออกเยอะครับวันนี้ ส่วนราคาก็ยังถือว่ายังต่ำอยู่ครับหมื่นต้นๆ

ค่าของวัวอยู่ที่ตัววัว
offwann
Newbie
*

รักวัว เลี้ยงวัว อยู่ลำพูน

« ตอบ #49 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 16:39:10 น. »

ขายซากในภาคกลาง โคขุน กิโลละ 80 ขึ้น

คนเลี้ยงวัว ที่ ลำพูน
โคน้อย
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2008, 04:51:08 น. »

ผมพึงกลับจากฟาร์มมา ชาวบ้านมาบอกขายวัวให้ 45 แม่ส่วนใหญ่ท้องจากพ่อคุมฝูงเป็นลูกกระทบ บอกขายให้ผม 170,000 ผมบอกอาทิตย์หน้าจะกลับมาดูวัวเพราะวันนี้ต้องรีบกลับกรุงเทพ เมื่อเช้าโทรมาบอกขายไปแล้ว พ่อค้าให้ 123,000 บาท ใช้รถหกล้อช่วงยาวขน 4 เที่ยวคิดดูวัวตัวใหญ่แค่ไหน

พี่ถ้ามีบอกผมมั่งสิครับพี่  จะตีรถขึ้นไปเอา มาเชือดสักหน่อยครับพี่อดิศวร

อ้าวววว    บอกหน่อยได้ไหม  บอยหน่อยได้ไหม  บอยหน่อยได้ไหมฉันทำอะไรให้ใจเธอเศร้า

บอกหน่อยได้ไหม  บอกหน่อยเถอะหนา  ร้องต่อไม่เป็นแล้ว ของหนุ่มเสกอ่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ขายซากในภาคกลาง โคขุน กิโลละ 80 ขึ้น

พี่อ็อฟแว่น  ซื้อวัวผมไป 200 กว่าตัว ป่วยอยู่รึเปล่าครับ  ใครรับซื้อทั้งซากกิโลกรัมละ 45 บาท ผมก็กระโดดใส่แล้วครับพี่แว่น  ถ้าขายทั้งซากวัวขุนในตลาดได้กิโลกรัมละ 80 บาท นะพี่แว่น ราคาเนื้อตลาดต้องโละละ 300 - 400 บาท นะครับพี่แว่น  ตอน 2 - 3 ปีที่แล้ววัวราคายังดีผ่าสี่ยังได้แค่ 87 บาท ซื้อทั้งซากยอย่างดีก็ 48 บาทต่อกิโลกรัม  วัวพี่แว่นต้องเป็นวัวที่กินแล้วอิ่มทิพท์ตลอดชีวิตแน่เลยถึงได้โลละ 80 บาทขายทั้งซาก   ผมฝากคิดถึงคุณแดง และคุณหน่อย กรรมการผู้จัดการบริษัทน้ำมันพืชด้วยนะครับ ถ้ามีโอกาสได้ไปที่ลำพูนจะแวะไปดูวัวหน่อยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
offwann
Newbie
*

รักวัว เลี้ยงวัว อยู่ลำพูน

« ตอบ #51 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2008, 08:17:12 น. »

ยินดีต้อนรับครับ ขายซากหมายถึง คิดแต่ตัว หัวเครื่องใน หนังไม่เกี่ยว ครับ

คนเลี้ยงวัว ที่ ลำพูน
โคน้อย
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 01:47:04 น. »

ยินดีต้อนรับครับ ขายซากหมายถึง คิดแต่ตัว หัวเครื่องใน หนังไม่เกี่ยว ครับ

บ้านพี่อ็อฟแว่นเรียกว่าขายทั้งซากหรอครับ  ผมก็เพิ่งรู้นะเนี่ย

ขายซากหมายถึง คิดแต่ตัว หัวเครื่องใน หนังไม่เกี่ยว

มันก็น้องๆผ่า 4  หรือทำเนื้อเซาะนั่นแหละครับ  เค้าจะคิดแต่คอลงมาถึงสะโพก ขาล่างตัดออก เครื่องในเป็นของเขียง หรือกระดูกกะเนื้อ ตอนนี้อย่างดีที่สุดไม่เกิน 70 บาท ครับ ทางเหนือบริโภคเนื้อน้อยกว่าภาคกลางและอีสานแน่นอน  ราคาแบบที่ว่า คงจะยากนะครับคุณอ็อฟแว่น กิโลกรัมละ 80 บาท  คนเอามาขายให้พวกทำลูกชิ้น เนื้ออย่างเดียว ยังมีเลยครับโลละ 60 - 65 บาท  เนื้ออย่างเดียวนะครับ เพราะตีลูกชิ้น เนื้อต้องสดๆวันต่อวัน  ถ้าราคาที่พี่อ็อฟแว่นพูด คงต้องร้องเพลงรอไปอาจจะหลายปีหน่อยแล้วกัน วัวซื้อผมไปก็เยอะแยะ ตลาดวัวต้อง UPDETE วันต่อวัน เดือนต่อเดือนหน่อย  มาลงขายแบบนี้ไม่ดูตลาดเลย พวกก็หัวเลาะเอาเปล่าๆ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2008, 02:09:55 น. โดย โคน้อย » บันทึกการเข้า
TOUCHSANAI
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #53 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 20:08:50 น. »

ช่วยตอบหน่อยครับว่าตลาดนัดซับหวายอยู่ที่ไหนครับ ปรกติผมระหาเฉพราะแถวบ้านครับรบกวนด้วยครับ
อยู่สระบุรี หัดลองทำไม่นานครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ (อยู่สระบุรีครับ)
086-1313746 หนึ่ง
แล้วจะเข้ามาเช็คครับ
dongpradu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2008, 11:07:26 น. »

คุณTOUCHSANAIครับ
ตลาดอยู่เส้นเลี่ยงเมืองปากช่องครับ เปิดทุกวันอาทิตย์
ถ้าไปไม่ถูกโทรถามผมได้เลยครับ 081 311-2752
 ยิ้มกว้างๆ
td ranch
Jr. Member
**

จะพัฒนามันทุกวันไป จะแลกด้วยใจและหยาดเหงื่อ

td.ranch11@hotmail.com
« ตอบ #55 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2008, 22:12:07 น. »

ที่อื่นก็ราคาน่าใจหายแต่ก็ไม่ถึงขนาดนี้ถ้าอยู่ใกล้ใกล้ผมจะซื้อให้หมดเลยครับ อายจัง อายจัง

จะพัฒนามันทุกวันไป จะแลกด้วยใจและหยาดเหงื่อ
COWBOYS 08 มาแว้ววววว....
Sr. Member

yuthakarn_o@hotmail.com
« ตอบ #56 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 10:35:25 น. »

ขยิบตา  จะไปทำยังไงได้หละครับ          ต้องก้มหน้ารับกรรรรรรรรรรรรรม  กันต่อไปนั่นแหละดีแล้วครับ... รูดซิบปาก

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม......
pecmbr
Newbie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 16:09:59 น. »

ส่วนมากที่ราคาวัวตกผมเห็นว่าน่าจะเป็นที่ทุกคนมีความต้องการขายมาก เพราะเกรงว่าราคาจะตกไปกว่านี้จึงพยายามเทขาย เมื่อคนขายมาก ก็เป็นการเปิดโอกาศให้เหล่านายฮ้อยกดราคาให้ต่ำลงกว่าราคาที่น่าจะเป็นครับ แต่เมื่อเทียบราคากับประเทศเพื่อนบ้านอย่าง เขมรและเวียดนาม ราคาวัวกับสูงกว่าบ้านเรามาก ทั้งที่วัวก็นำไปจากบ้านเรา เมื่อคิดดูราคาวัวที่เราขายน่าจะได้ราคากว่านี้ครับ 
  ส่วนตัวผมเวลาขาย ผมจะประกาศให้นายฮ้อยระแวกบ้านรู้ว่าจะขายวัว (อย่าขายช่วงที่ร้อนต้องการใช้เงิน)  และผมจะเป็นคนตั้งราคาขายเองครับ ถ้าไม่ได้ราคาที่ต้องการก็ไม่ขาย แต่นายฮ้อยเขาก็มีความต้องการหาวัวไปขายเหมือนกันครับ และจุดนี้เอง จะเห็นนายฮ้อยคนเดิมมาวนดูวัวที่ผมจะขาย 2-3 ครั้ง ด้วยความต้องการวัวไปขาย จึงจำเป็นต้องให้ราคาตามที่ผมตั้งไว้ อาจจะตำกว่าก็ไม่กี่ร้อยครับ แม่ลูกผสมตัวหนึ่งผมซื้อมาปีที่แล้ว 7000 บาท มีลูกติดท้องมา เร็วๆนี้ผมขายเฉพาะแม่ไป 6800 ครับ ถ้าทุกคนใช้วิธีนี้ ผมว่าพวก   นายฮ้อยที่มาซื้อวัวก็จะไม่กดราคาเรามากเกินความเป็นจริงครับ
splusfarm (ตั้ม)
Hero Member

choo1130@gmail.com
« ตอบ #58 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 16:13:15 น. »

พี่ไก่ไปตลาดนัดซับหวายอีกหรือเปล่าครับ ถ้าไปอย่าลืมเก็บรูปมาฝากบ้างน่พครับพร้อมรราคายิ่งดีครับ ขอบพระคุณครับ.......

พูดคุยสนทนา ติดต่อ ตั้ม splusfarm ได้ที่ เบอร์โทร 0856473707
อีกหนึ่งช่องทาง http://www.splusfarm.com
หลวงพี่เก๋
Hero Member

ไข่ย้อย

f5_5555@hotmail.com
« ตอบ #59 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 22:25:57 น. »

ยิงฟันยิ้มวัวราคาถูกก็อย่าพึ่งใจหายครับ ใครอยากเลี้ยงวัวนี้คือเวลาที่เหมาะสมที่สุดครับ ยิงฟันยิ้ม
ต้องทำสวนตลาดครับวันนี้ถ้าเริ่มซื้อวัวคุณด้วยราคาอย่างนี้นะครับผมไม่ขาดทุนแน่ครับเพราะซื้อมาราคาเนื้อ
วัวตัวผู้เริ่มหายากมากๆๆแล้ว เดียวนี้คนเริ่มขุนวัวมากขึ้นทั้งๆๆที่ราคาอาหารยังแพงอยู่
เมื่อก่อนก็สงสัย พึ่งถึงบางอ้อเมื่อไม่นาน  คอกข้างๆๆบ้านเล่าว่า
เมื่อปีก่อนรับจ้างไปหาซื้อวัวทางเนื้อคันรถทุกได้ 20 ตัว นัดเดียวก็หาได้ถ้าไม่ได้ไม่เอาตังค่ารถ  แต่เดียวนี้ไป 3 นัดยังไม่เต็มคันเลยพี่เขาจะเอาวัวใหญ่ๆเคยเห็นเอาพ่อฮินดูอายุสัก 5 ปีขึ้นมาขุนไม่ถึงเดือนก็ขายวัวยังไม่ทันจะอ้วนดีเลยก็ขายแล้วครับ พี่เขาว่าเขมรเอาหมดครับ
ซื้อแพงกว่าเขียงทั่วๆๆไปตัวละ 1000ครับ คนเลยมาขุนวัวเยอะจากการเอาวัวไปส่งที่ด่านสระแก้วพี่เขาขายมาเป็นปีแล้วรับรองว่าเดียววัวก็แพงครับเพราะมันหมดแน่ๆๆครับ ยิงฟันยิ้ม

F1=Fun , F2= Friends ,F3=freedom ,F4=fame ,F5=financial
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์