20 เมษายน 2014, 22:45:57 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  หญ้าบาน่า กะ เนเปียร์ไต้หวัน
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หญ้าบาน่า กะ เนเปียร์ไต้หวัน  (อ่าน 24101 ครั้ง)
SWR RANCH1
Sr. Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 12:16:38 น. »

คุณTONKHOON ซื้อเครื้องสับมาราคาเท่าไรครับใช้งานได้ดีไหมครับ

* SWRDSC04384.jpg (170.1 KB, 768x576 - ดู 1449 ครั้ง.)
Tonkhoon
Sr. Member

ไม่ก้าว ก็ไม่มีวัน เดินไปข้างหน้า

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 12:55:49 น. »

คุณTONKHOON ซื้อเครื้องสับมาราคาเท่าไรครับใช้งานได้ดีไหมครับ

สวัสดีครับพี่วิกรม เครื่องสับหญ้าผมซื้อมต่อมือเค้ามาในราคา 19 พันครับพี่ ดูสภาพแล้วผมถูกใจมากก็เลยซื้อแบบไม่ต่อราคาเลย มอเตอร์ 3 แรงของมิตซูบิชิ กำลังคงเส้นคงวาดีครับ ผมลองยัดหญ้าขนาด 1 นิ้วเข้าพร้อมๆกัน 5 ต้นก็ไม่เป็นปัญหาครับ
ดูยี่ห้อแล้วเป็นของเพื่อนเกษตร (ปากช่อง) ผมลองโทรเช็คราคาเครื่องใหม่ ตัวเครื่อง 16-18 พันครับ ส่วนมอเตอร์แล้วแต่เราว่าจะเลือกแบบไหนยี่ห้ออะไร(ราคาตามยี่ห้อครับ) ตัวมอเตอร์ใหม่ยี่ห้อมิตซูฯผมให้ผู้รับเหมาที่ทำงานลองเช็คราคาให้อยู่ที่ 12 พัน(สเปกที่ผมใช้อยู่นะ)

ส่วนคำถามว่าใช้ดีไหม ตรงนี้คงตอบแบบชัดเจนเลยไม่ได้เพราะไม่เคยเห็นหรือใช้เครื่องฯ ที่อื่นเลย เอาอย่างงี้ครับช่วงที่ผมสับต้นข้าวโพด(คนกำลังยังดีอยู่) ใช้เวลา 45 นาที รวมตอนที่เทลงถังด้วยนะครับ ส่วนตอนสับหญ้าบาน่าช่วงบ่าย ร้อน คนเริ่มหมดแรง ถังหนึ่งว่ากันที่ 2 ชั่วโมงครับอันนี้รวมทั้งตอนไปตัดและขนหญ้าด้วยนะครับ

ข้อดีของเครื่องสับหญ้ารุ่นนี้ที่ผมเห็นได้ชัดเจนเลยคือ ที่ล้อทั้ง 4 ล้อ จะมีระยะให้ตัว(โยกซ้าย-ขวา)เวลาสับแล้วเครื่องมีอาการสั่นตรงนี้ผมว่าน่าจะช่วยยึดอายุของลูกปืนในหลายๆส่วน ของส่วนประกอบของเครื่องสับหญ้าได้ดีครับ

* DSC05791.JPG (147.73 KB, 640x480 - ดู 1323 ครั้ง.)

* DSC05792.JPG (154.21 KB, 640x480 - ดู 1593 ครั้ง.)

สาระไม่ค่อยมี  หน้าตาดีไปวันๆ
auddy
Newbie
*

« ตอบ #77 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 16:31:59 น. »

พี่ครับถังที่ใช้ในรูปราคาประมาณเท่าไรครับไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ขนาดบรรจุกี่ลิตรครับ ขอบคุณมากครับ
Tonkhoon
Sr. Member

ไม่ก้าว ก็ไม่มีวัน เดินไปข้างหน้า

« ตอบ #78 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 09:44:47 น. »

พี่ครับถังที่ใช้ในรูปราคาประมาณเท่าไรครับไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ขนาดบรรจุกี่ลิตรครับ ขอบคุณมากครับ

ซื้อในราคา 240 บาท บวกVat ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เป็นถังขนาด 200 ลิตรครับผม
อย่างนี้ครับคุณ auddy จริงๆก็ติดตามกระทู้ที่คุณเปิดขึ้นมาเรื่องหาถังรียูส ว่าจะตอบเหมือนกันแต่เห็นบอกว่าคุณอยู่สกลนคร ก็เลยไม่ได้ตอบ
พอดีที่ทำงานผมเป็นบริษัทผลิตสินค้าอุปโภคครับ ทุกๆวันจะมีถังที่บรรจุวัตถุดิบใช้งานเยอะมาก และจะมีผู้รับเหมาช่วงมารับไปทุกวัน
ช่วงที่เค้ามารับนี้แหละคือโอกาสทองของเรา...เค้าซื้อเท่าไหร่เราก็ให้ราคาเค้าเท่านั้นแต่ก็จ่ายค่า Vatช่วยเค้าเท่านี้เราก็ได้มาในราคาที่ไม่แพงนัก ตอนนี้ก็สะสมได้เกือบ 20 ใบแล้วครับ

ADS. Ranch (Compressor)
Hero Member

:::Spirit of Farmer::: No Farmer = No Foods

« ตอบ #79 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 10:20:49 น. »

คุณ Tonkhoon ครับ ถังพอจะขอแบ่งได้มั๊ยครับ ผมอยากได้สัก 50 ใบครับ ขอบคุณครับ

อดิศวร 081 6148168

ค่าของวัวอยู่ที่ตัววัว
jodkapook
Sr. Member

"วัวออรอซ"

« ตอบ #80 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 13:31:02 น. »

2 ชั่วโมง 1 ถัง ได้กี่โลครับท่าน ขนาดนี้ถือว่านานไปไหมครับ

พระราชดำรัส ให้คนที่มีมาก ควรแบ่งปันแก่ผู้ไม่มี ส่วนผู้ที่ไม่มี ไม่ควรรอคอยแต่ความช่วยเหลือ หากช่วยเหลือกันดังนี้แล้ว บ้านเมืองก็จะสงบสุข ...
Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #81 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 13:38:59 น. »

ขอโทษทีครับพี่อดิศวรที่ตอบช้าไปหน่อย พอดีโดนตามตัวไปตรวจรับงาน...
อย่างงี้ครับพี่  ถ้าจะซื้อขยะรีไซด์เคิล(ก็ไอ้ถังนี้แหละ)จากบริษัทที่ทำงานของผม คนที่ซื้อจะต้องเป็นนิติบุคคลครับ...
คราวนี้ผู้รับเหมาเจ้าที่มารับขยะรีไซด์เคิลจากบริษัทฯ ก็ต้องมาในรูปของบริษัทที่ได้รับอนุญาติจากหน่วยงานรัฐฯ(ให้เป็นไปตามกฎหมาย)
ที่นี้ถ้าพี่ต้องการถังคงต้องผ่านผู้รับเหมาเจ้าที่ว่านี้แหละครับ...ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเฮียเค้าจะขายให้ราคานี้หรือเปล่า...

บอกตรงๆนะครับ หน่วยงานที่ผมทำงานในบริษัทฯ มีหน้าที่ควบคุมส่วนนี้โดยตรง สำหรับผมก็เลยพอจะคุยในราคานี้ได้ครับ
แต่เดียวถ้าเจอเฮียเค้าจะลองคุยให้นะครับ...ผลเป็นอย่างไรจะตอบกลับอีกทีครับ
และอีกอย่างเท่าที่ติดตามกระทู้ของพี่เข้าใจว่าพี่อยู่ชัยภูิมิใช่ไหมครับ...ส่วนผมอยู่ที่ชลบุรีครับ ลองคิดคำนวณราคาค่าขนส่งแล้วไม่ทราบว่าพี่จะคุ้มค่าหรือเปล่า และอีกอย่างพี่ต้องนำไปล้างเองนะครับแต่ว่าวัถุดิบที่บรรจุมาก็ไม่ได้อันตรายมากแต่อย่างใด(ผมดูใน MSDS แล้ว)

ในภาพเป็นถังเปล่าที่เค้ามารับไปแต่ละวันครับ

* DSC06055.JPG (58.06 KB, 640x480 - ดู 1063 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 14:01:36 น. »

2 ชั่วโมง 1 ถัง ได้กี่โลครับท่าน ขนาดนี้ถือว่านานไปไหมครับ

คุณพี่จ็อดครับ คืออย่างนี้ครับอันตัวกระผมเนี้ยนะครับ คืนวันเสาร์เมาครับ เช้าวันอาทิตย์ว่าจะถอนก็เลยนึกได้ว่าจะต้องสับหญ้า
ลองๆหลับตานึกนะครับ ช่วงสายๆมีอาการกระหายน้ำเย็นพอชัดน้ำเย็นๆเข้าไป โอ้โห..ไม่ต่างอะไรกับตอนคืนวันเสาร์เลยครับกว่าจะตั้งหลักได้ก็โดนพอสมควรครับ

เอ้าเข้าเรื่องดีกว่า ถ้าผมสภาพร่างกายซัก 80-90 % คิดว่าจะทำเวลาได้ดีกว่านี้ครับ ถ้าผมตัดหญ้ามากองไว้ก่อนกะว่าให้ปริมาณเพียงพอกับขนาดถังน่าจะเร็วกว่านี้ แต่วันที่ผมทำเป็นช่วงบ่ายและมีอาการ...ค้างบวกกับต้องไปทยอยขนหญ้าจากแปลงซึ่งห่างจากเครื่องสับประมาณ 20 เมตร(ไกลเหลือเิกิน) ก็เลยทำเวลาได้ไม่ดีครับ
เอาเป็นว่าวันอาทิตย์นี้ถ้าหัวหน้าไม่ตามมาทำงานหรือคืนวันเสาร์ไม่เมา จะทำลายสถิติให้ได้ครับ(เป้าหมายต้องได้ 3 ถัง)

ส่วนคำถามที่ว่าถังนึ่งน้ำหนักกี่ กก. ผมประเมินเองนะครับ ไม่น่าจะต่ำกว่า 120 กก. ครับ(น่าจะ 120-150 กก.)
สรุป...เครื่องสับหญ้ารุ่นนี้สำหรับผมถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีครับ  แ่ต่ตัวกระผมไม่ได้เรื่องเองก็เลยใช้เวลามากไปหน่อย(ต่อ 1 ถัง)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #83 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 10:58:19 น. »

วันนี้ขอ ขุดและดึงกระทู้ขึ้นมาอีกสักรอบเถอะ เพราะรู้สึกดีอกและปลื้มใจเหลือเกินกับการ[ b]ทดลองหมัก[/b]
เคยเห็นสโลแกนของสมาชิกท่านใดไม่รู้ที่บอกว่า  ทำได้หรือไม่ได้ทำอยู่ที่ตัวคุณ  มาวันนี้ผมรู้แล้วว่าทำได้และได้ทำเป็นอย่างไร ยิ้มเท่ห์

พอจะยังจำเจ้าสองถังนี้ได้ไหมครับ ครั้งแรกที่ผมทดลอง สับและหมักไปเมื่อวันที่ 19 ก.ค. 52 มาวันนี้ครบ 21 วันแล้ว
ลองมาดูผลงานกันว่า การหมักหญ้าบาน่า และต้นข้าวโพดมีผลเป็นอย่างไรบ้าง
 ถังด้านขวามือเป็นถังหมักต้นข้าวโพดโรยหน้าด้วยกระถินสับ ส่วนถังด้านซ้ายเป็นหญ้าบาน่าหมักล้วนๆ(บาน่าครบุรี โคราช)

* DSC05900.JPG (153.13 KB, 640x480 - ดู 1014 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:13:07 น. »

มาเริ่มกันที่ ต้นข้าวโพดหมักกันก่อนครับ ที่เห็นสีคล้ำๆด้านขวามือเป็นกระถินสับและหมักรวมกันกับต้นข้าวโพดโดยการปิดทับไว้ด้านบนสุด
สัมผัสแรกที่เปิดฝาถังในเรื่องกลิ่นก็ประมาณว่า หอมอมเปรี้ยวอะไรประมาณนั้น ลองใช้มือสัมผัสดูสำหรับต้นข้าวโพดหมักก็จะมีความชื่นค่อนข้างมากพอสมควรบางจุดพบว่ามีเชื้อราสีขาวขึ้นนิดหน่อยแต่ไม่น่าจะใช่ปัญหา ในเรื่องของสีจากสีเขียว หลังจากหมักแล้วจะเห็นว่าสีเขียวนั้นจะคล้ำขึ้นอีก

* DSC05901.JPG (152.35 KB, 640x480 - ดู 1062 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #85 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:20:22 น. »

ลองดูกันใกล้ๆนะครับว่าพอจะเทียบชั้นกับมืออาชีพหลายๆท่านที่ทำกันหรือเปล่า ขยิบตา ขยิบตา

เป็นอย่างไรช่วยวิจารณืด้วยนะครับ....

* DSC05902.JPG (147.16 KB, 640x480 - ดู 980 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #86 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:40:57 น. »

มาครับมา มาลองเปิดถังหมักหญ้าบาน่ากันดูบ้าง
ขณะที่ทำการเปิดถังหมักข้าวโพดในใจคิดแต่ว่า บาน่าที่หมักไว้จะได้เหมือนข้าวดพดหมักหรือเปล่าน๊า....
และแล้วด้วยความระทึก  มือขวาค่อยแกะสลักรัดฝาถัง จับที่ตัวสลักแล้วงัดออกจากตัว สายรัดฝาถังก็กระเด้งออก...
ทันใดนั้นเองมีเสียงลมเล็ดลอดออกมาจากถัง นิดหน่อย คนเปิดฝาถังก็รู้สึกถึงความไม่ปลอดภัยอยู่เหมือนกัน...
กลัวว่าฝาถังจะกระเด็นขึ้นมาจากแรงดันภายในถัง แต่แล้วก็ตั้งสติใหม่แล้วค่อยทำการเปิดถัง งัดซ้ายทีขวาที่จนฝาถังนั้นหลุดและติดมือขึ้นมา

สีิ่งที่พบและสัมผัส
- กลิ่นหอมมากกว่าต้นข้าวโพดหมักมีกลิ่นเปรี้ยวปนมานิดหน่อยแต่ไมมากเหมือนข้าวโพดหมัก
- สีออกเหลือง ลองใช้มือสัมผัสจะคล้ายๆกับเราบิดผ้าให้มาดๆ ความชื้นที่ติดมือมีน้อยมาก ไม่มีน้ำช่ำให้เห็นเลย
- รสชาติ คงต้องลองให้วัวกินก่อน อันยังบอกตอนนี้ไม่ได้

* DSC05904.JPG (146.61 KB, 640x480 - ดู 972 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #87 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:57:17 น. »

แฮ่ะ ๆ ว่านำเสนอภาพเยอะๆหน่อย ด้วยความผิดพลาดประการใดไม่ทราบ ภาพที่ถ่ายไว้หายไปไหนหมดก็ไม่ทราบ แลบลิ้น แลบลิ้น

ถึงตรงนี้ตัวผมเองก็ได้อะไรๆพอสมควรกับการปลูก ดูแลและการหมักหญ้า
ท่านที่เข้ามาติดตามถ้ามีเวลาว่างลองๆไล่เลียงตั้งแต่ช่วงต้นกระทู้มาเรื่อยๆนะครับ ผมพยายามที่รวบรวมกันตั้งแต่เริ่มปลูกจนถึงการหมักเลยทีเดียว ลองดูนะครับเผื่อเป็นประโยชน์กับท่านที่กำลังทดลองสิ่งเหล่านี้อยู่

ช่วงเย็นเมื่อวานลองนำทั้งหญ้าบาน่าหมักและต้นข้าวโพดหมักมาให้วัวกินลองดู ปรากฏว่า...
ดูเหมือนว่าวัวมันจะไม่ค่อยชอบทั้ง 2 อย่างเลยครับ
เพราะเหตุใด : เพราะว่าหลังจากเทลงไปในรางสองกระสอบปุ๋ยแล้ว ซักพักมันไม่เหลือติดรางอาหารบ้างเลยไอ้ที่ล่วงหล่นลงพื้นพี่ก็เก็บซะจนหมดเลยส่วนในราง ถ้าให้เทียบกับถ้วย จานที่ใส่อาหารของคนก็แทบจะไม่ต้องล้างกันเลยว่างั้นเถอะไป๋(ถ้ามันชอบมันคงจะเหลือติดรางไว้บ้างล่ะนะ)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #88 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 15:28:55 น. »

ส่วนเจ้า 4 ถังนี้ทำการหมักเมื่อวันที่ 26 ก.ค. 52 ตอนนี้ผ่านไป 2 อาทิตย์แล้วไม่รู้ผลจะออกมาเป็นอย่างไร...

ที่บอกว่า ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร เพราะทดลองตั้งถังทิ้งไว้กลางแจ้งตลอด 24 ชั่วโมงเลย
ไม่รู้ว่าความร้อนจากแสงแดดจะเป็นปัญญหากับการหมักหญ้าในถังหรือเปล่า อีก 1 อาทิตย์คงรู้ผล

* DSC05907.JPG (142.29 KB, 640x480 - ดู 963 ครั้ง.)

Tonkhoon
Sr. Member

« ตอบ #89 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 15:42:28 น. »

และขอทิ้งท้ายด้วย ภาพหญ้าบาน่าอายุ 5 เดือนเทียบความสูงกับแรงงานภายในบ้านพิกัดน้ำหนัก 70 กก. สูง 162 ซม.  ตกใจ ตกใจ
จากภาพคิดว่าหญ้าน่าจะสูงถึง 3 เมตรไหมครับ.....วันหยุดนี้จะต้องกลายสภาพไปอยู่ในถังให้หมด

เกือบลืมข้อเปรียบเทียบอย่างหนึ่งของหญ้าบาน่าหมักและต้นข้าวโพดหมัก คือในเรื่องของน้ำหนัก
ผมลองถ่ายจากถังใส่ในกระสอบปุ๋ย ขนาดเท่ากันและใส่ในปริมาณที่เท่าๆกันแต่ว่าน้ำหนักของหญ้าบาน่าจะหนักกว่าข้าวโพดหมักเยอะพอสมควรเลย ทั้่งๆที่จากการใช้มือสัมผัสหญ้าบาน่าหมักแทบจะไม่มีน้ำติดอยู่เลย ขณะเดียวกันต้นข้าวโพดหมักกลับพบว่ามีความชื่นกว่าค่อนข้างเยอะ     พอจะมีใครให้คำตอบตรงนี้ได้ไหมครับ ยิ้ม

* DSC05891.JPG (153.24 KB, 640x480 - ดู 1237 ครั้ง.)

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9 พิมพ์