25 เมษายน 2014, 04:11:52 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  หญ้านรก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หญ้านรก  (อ่าน 6780 ครั้ง)
AIRFORCE1
Jr. Member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 10:14:38 น. »

พี่ท่านใดมีเจ้าหญ้าชนิดนี้อยู่  ที่ฟาร์มพี่ไก่มีไหมครับ.....เห็นการโปรโหมดแล้วตกใจ
หญ้าอะไรปลูกโดยไม่รดน้ำ.....จริงเท็จแค่ไหน.....แล้วผลผลิตที่ได้ ต่อไร่ ?
ผมทดลองปลูกเนเปียร์ ขนาดทางใต้น้ำอุดมสมบูรณ์แล้ว พอตัด 2-3 รอบต่อให้บำรุงแค่ไหนผลผลิตก็ลดลง
chaiyos
Sr. Member

CHAIYOS PANCHANA

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 10:39:25 น. »

ผมลองปลูกไว้ อยู่ประมาณ 10 กอ แต่ที่มาของหญ้าไม่ใช่ของคุณกะปอมก่านะครับ เจ้าของที่ให้มาบอกเป็นชนิดเดียวกัน  ปลูกไว้ประมาณ 4-5 เดือนแล้ว น้ำไม่ได้รดอย่างที่ว่าครับ  ต้นยังเขียวอยู่เลยครับเรื่องทนแล้งน่าจะผ่าน ยิ่งถ้ามีน้ำให้ด้วยน่าจะดีครับ  ส่วนกอที่ผมปลูกที่ไม่ได้สนใจจริง ๆ ตอนนี้ก็แตกกอ แตกหน่อเขียวออกมาครับ ขนาดตอนนี้ที่ผมอยู่โคราชร้อนมากครับ  หญ้ายังแตกกอได้เขียวเลยครับ  น่าสนใจครับหญ้าพันธุ์นี้  เรื่องทนแล้งน่าจะผ่านแน่นอนครับ

dongpradu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 11:40:52 น. »

หญ้าตระกูลเนเปียร์ทั้งหลายนะครับ ขอตอบรวมๆว่า
ยังไงซะก็ต้องการน้ำและปุ๋ย เพราะเป็นหญ้าที่ให้ผลผลิตต่อไร่สูง
การที่ต้องการเก็บเกี่ยวผลผลิตมาก แต่ให้น้ำและปุ๋ยเขาน้อยหรือทิ้งขว้างเลย
คงได้ผลต่ำลงเรื่อยๆหลังจากใช้ที่มีในดินเดิมหมดครับ 

และหญ้าเหล่านี้ เมื่อผ่าน 3-4ปีไปแล้วก็มักจะขึ้นโคน กอแน่น ลำเล็ก
ควรรื้อปลูกใหม่

ส่วนตัวไหนจะทนแล้งมากน้อยกว่ากันก็ว่ากันไปครับ
เพราะประเด็นปัญหาใหญ่ของหญ้าพันธุ์นี้ อยู่ที่ความหนาวเย็นมากกว่า
มันไม่ทนหนาวครับ มักจะออกดอกหรือบางพันธุ์ถึงไม่ออกดอกก็ชงักการเติบโตให้ผลผลิตลดลง
แต่ภาคใต้จะกระทบเรื่องนี้น้อยที่สุด
 ยิ้มเท่ห์

พี่chaiyos ตอนนี้แถบโคราชกระทบร้อนแล้ว อะไรก็เริ่มแตกยอดอ่อนแล้วครับ ทั้งหญ้า กล้วยไม้ป่า
ไม้ผลัดใบ ฯลฯ บรรยากาศดีจัง น่าไปตกปลา หนี นศ. ไปตกปลากันไหมครับ
Tong443
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 16:36:03 น. »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆทุกคนก่อนนะครับ  ผมซึ่งเป็นน้องใหม่ครับ ผมได้เข้ามาอ่านข้อความของพี่ๆนานพอสมควรแล้วละครับ  ตอนนี้จึงมีโอกาสเข้ามาศึกษาความรู้กับพี่ๆ ขอพี่ๆเมตตาน้องใหม่คนนี้ด้วยนะครับ
   ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจหญ้าพันธุ์นรกอยากจะได้เอาไปทอดลองปลูกดูบ้างในช่วงหน้าฝนที่จะมาปีหนี้พี่ท่านใดมีจำหน่ายขอรบกวนด้วยนะครับ
chaiyos
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010, 00:03:56 น. »

อ้างถึง
พี่chaiyos ตอนนี้แถบโคราชกระทบร้อนแล้ว อะไรก็เริ่มแตกยอดอ่อนแล้วครับ ทั้งหญ้า กล้วยไม้ป่า
ไม้ผลัดใบ ฯลฯ บรรยากาศดีจัง น่าไปตกปลา หนี นศ. ไปตกปลากันไหมครับ

อันแน่คุณไก่จุดประเด็นความอยากขึ้นมาอีกละ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นักศึกษารู้สึกว่าจะจบครอสละเห็นไปสัมมนา เสวนา กันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมานะครับ   แต่ตอนนี้งานเจ้าหน้าที่สินเชื่อสหกรณ์การเกษตร (คงจะเหมือนกันแทบทุกที่ครับ) ตั้งแต่ ม.ค. - มี.ค. แทบไม่มีวันหยุด ช่วงเย็นวันปกติก็ต้องออกพื้นที่ตามหนี้บ้าง ทำสัญญาเงินกู้ให้สมาชิกบ้าง  พอ 31 มี.ค. ปิดงบ  เมษายน ก็จัดทำรายละเอียดงบการเงินส่งผู้สอบบัญชีอีก ช่วงนี้รู้สึกแย่เหมือนกันแต่มันเป็นหน้าที่ที่ต้องทำครับ ยิ่งปีนี้ผู้บริหารอยากประชุมรับรองงบการเงินเร็วขึ้น สงสัยจะยาวไปถึง พ.ค. แน่เลย 555+ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   อะนะ งานหนักไม่เคยฆ่าคน เป็นคำพูดเท่ห์ ๆ แต่บ้างครั้งก็ท้อเหมือนกันเน๊าะ  เอาเป็นว่าถ้ามีโอกาสจะพาครอบครัวไปเยี่ยมดงประดู่ฟาร์มครับผม  ไปซ้อมตกปลาบ้างก็ดีเตรียมแมทช์ใหญ่ที่เขื่อนคุณบอยนะครับ (เห็นหมอต้อมโพสกระทู้ให้ไปล้างตาไม่รู้ว่าไปพลาดท่ามางานไหนครับ ผมจะขอเป็นส่วนหนึ่งของการล้างตาซะหน่อย อิอิอิ) ต้องมีสักวันนะ เดี๋ยวเจอกันครับผม งานปากช่องไม่ได้เห็นภาพมือกล้องที่คุ้นตา แต่ก็ได้ภาพจากต่างประเทศมาสุดยอดมากครับ  อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบคือการถ่ายภาพของทีมงานไทยแคทเทิลมีโอกาสต้องขอเรียนรู้บ้างครับผม จะได้ถ่ายภาพออกมาสวยบ้างครับ

Baansuan Pirada Green Ranch
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010, 08:46:46 น. »

ผมลองปลูกไว้ อยู่ประมาณ 10 กอ แต่ที่มาของหญ้าไม่ใช่ของคุณกะปอมก่านะครับ เจ้าของที่ให้มาบอกเป็นชนิดเดียวกัน  ปลูกไว้ประมาณ 4-5 เดือนแล้ว น้ำไม่ได้รดอย่างที่ว่าครับ  ต้นยังเขียวอยู่เลยครับเรื่องทนแล้งน่าจะผ่าน ยิ่งถ้ามีน้ำให้ด้วยน่าจะดีครับ  ส่วนกอที่ผมปลูกที่ไม่ได้สนใจจริง ๆ ตอนนี้ก็แตกกอ แตกหน่อเขียวออกมาครับ ขนาดตอนนี้ที่ผมอยู่โคราชร้อนมากครับ  หญ้ายังแตกกอได้เขียวเลยครับ  น่าสนใจครับหญ้าพันธุ์นี้  เรื่องทนแล้งน่าจะผ่านแน่นอนครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ Chaiyos ค่ะ

อยากทราบว่าหญ้าที่ว่าเนี่ย ขอบใบมันคมไหมค่ะ วัวกินได้หมดไหมค่า สนใจที่จะปลูกเหมือนกัน

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chaiyos
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010, 10:37:19 น. »

อ้างถึง
พี่ Chaiyos ค่ะ

อยากทราบว่าหญ้าที่ว่าเนี่ย ขอบใบมันคมไหมค่ะ วัวกินได้หมดไหมค่า สนใจที่จะปลูกเหมือนกัน

ขอบใบคมครับผม แต่ไม่มีปัญหาสำหรับวัว ที่สำคัญวัวชอบกินมาก ข้อดีอีกอย่างไม่คันคาย แต่อย่างที่บอกขอบใบคมต้องใส่เสื้อผ้าที่มิดชิดพอสมควรครับ  ผมเคยคิดว่าถ้ามีเนื้อที่ มีน้ำ แบ่งปลูกเป็นแถวแล้วตัดสดให้กินเหมือนกินนีน่าจะดีกว่ากินนีนะครับ  เพราะแตกกอเร็วมาก อีกอย่างคงไม่ปล่อยให้ต้นสูงมากนักวัวจะได้กินได้ทั้งต้นไม่งั้นลำต้นจะแข็ง จะต้องสับให้กินเปลืองเวลาครับผม แต่ถ้ามีเครื่องสับก็โอเคเลย  อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ต้องดูท่านอื่นที่มีประสบการณ์ในการปลูกหญ้าชนิดนี้ด้วยครับ  เพื่อวัวที่เรารักต้องจัดไปครับผม อิอิอิ

อ๋ออีกเรื่องเพิ่มเติมให้ครับ   ที่ อ.สีคิ้วที่ผมอยู่ มีโรงงานรับซื้อหัวมันสดแล้วแปรรูปต่อ บริษัทคอร์นโปรดักซ์ครับ  เขาใช้น้ำในโรงงานมากจนมีปัญหาเรื่องการบำบัดน้ำเสียแล้วแหล่งรองรับน้ำไม่พอ บางปีน้ำล้นออกไปใส่พื้นที่ทางการเกษตรข้าง ๆ โรงงานเสียหาย  ทางบริษัทเลยมีโครงการส่งเสริมการปลูกหญ้าสายพันธุ์เนเปียไต้หวันนี่ละครับ โดยบริษัทเป็นคนออกค่าใช้จ่ายท่อนพันธุ์การจัดการ แล้วสิ่งที่ตามมาคือการจัดการน้ำให้ผู้ร่วมโครงการเป็นการระบายน้ำของโรงงานไปในตัว   ส่วนหญ้าที่ได้ก็จะนำมาทำเป็นหญ้าหมักขายให้เกษตรกรกลุ่มผู้เลี้ยงโคนม และทั่ว ๆ ไป ซึ่งสหกรณ์การเกษตรสีคิ้ว จำกัด ที่ผมทำงานอยู่ก็จะมีสมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงโคนม ส่งป้อนสหกรณ์ฯผลิตนมพาสฯขายผ่าน อบต. เทศบาล เป็นนมโรงเรียน ส่วนที่เหลือส่ง อสค. มีสมาชิกเลี้ยงอยู่ประมาณ 150 ฟาร์มครับ  ตอนนี้โครงการกำลังดำเนินการอยู่ ผมก็ติดตามฟังข่าวเขาอยู่เหมือนกันครับ  ตอบซะยาวเลยครับ 555+

bramon
Full Member

ต้องใจเย็นๆ

offroadjoho@msn.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010, 18:31:51 น. »

ผมก็เลี้ยงวัวอยู่โคราชครับ ได้รับท่อนพันธ์จากพี่อิ๋ว แล้วลองปลูกดู เท่าที่สังเกตุ หญ้านรก(เจ้าของเรียก)ชอบดินร่วน ซุย ครับ ดินประเภทไหนก็ได้ ขุดหลุมกว้างไว้ก่อนและปลูกแบบบ่อคือโคนท่อนพันธ์อยู่ต่ำกว่าขอบหลุมจะแตกกอได้ดีมากครับ ส่วนเรื่องให้วัวกินนั้นผมลองดูก้านแบบแก่แข็ง ตัดเป็นท่อนประมาณ สองนิ้ว กินหายอย่างเดียวเลยครับ ถ้าสนใจหญ้าก็ติดต่อ พี่อิ๋วคาวบอยแคมป์ได้เลยครับ  www.kapomka.com

ksn.joho
Anugoon Farm
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 12:36:05 น. »

คุณ Bramon (บาร์มันหรือปล่าวครับ) เลี้ยงวัวอยู่ที่ใดของโคราชครับ ผมก็อยู่โคราชเช่นกัน
ผมก็สนใจหญ้านรกเช่นกัน วันไหนมีโอกาสจะได้เยี่ยมชมแปลงหญ้าบ้างครับ ยิ้มกว้างๆ

~•เดินตามรอยเท้าพ่อ•~
AIRFORCE1
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 17:35:26 น. »

ขอบคุณครับสำหรับหลาย....ความเห็น  แสดงว่ามีคนสนใจเยอะเหมือนกัน
ผมลองตามดูหญ้าชนิดนี้มา...ทางสุราษฎร์มีน้อยครับ ที่เกาะสมุยลงทุนขับรถขึ้นไปเอาท่อนพันธุ์เองเลย
แต่ต้นเป็นๆๆๆๆยังไม่มีโอกาสได้เห็นเลย สมาชิกท่านใดพอจะมีรุปภาพ เผื่อแผ่ท่านอื่นบ้างครับ..
ขอบคุณล่วงหน้าครับ....
kapomka
Sr. Member

อิสรภาพ เรียนแก่นสาร www.facebook.com/cowboycamp

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 19:14:15 น. »

หญ้านรกของแท้ ปลูกในดินเหนียวสภาพเลวที่ อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา อายุ 67 วัน (6 ก.พ. 53)
 ใช้ปุ๋ยขี้วัวอย่างเดียวพร้อมกับรดน้ำ สองเดือนแตกกอเป็นตาย่านสูงเกือบ 3 เมตร
เชิญไปดูด้วยตาของท่านเองดังรายละเอียดที่นี่ครับ!http://forums.212cafe.com/cowboycamp/board-1/topic-132-1.html

* cowboycampsena.jpg (148.74 KB, 600x450 - ดู 2286 ครั้ง.)

www.kapomka.com คาวบอยแคมป์ผสมเทียมโคประกันติดท้อง ขอนแก่น กาฬสินธุ์ มหาสารคาม บุรีรัมย์ นครราชสีมา ชัยภูมิ โทร.08 9000 0527 (หมออิ๋วkapomka) www.facebook.com/cowboycamp
kapomka
Sr. Member

อิสรภาพ เรียนแก่นสาร www.facebook.com/cowboycamp

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 19:20:21 น. »

..

* cowboycampsena1.jpg (84.95 KB, 600x450 - ดู 2231 ครั้ง.)

www.kapomka.com คาวบอยแคมป์ผสมเทียมโคประกันติดท้อง ขอนแก่น กาฬสินธุ์ มหาสารคาม บุรีรัมย์ นครราชสีมา ชัยภูมิ โทร.08 9000 0527 (หมออิ๋วkapomka) www.facebook.com/cowboycamp
kapomka
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 12:55:21 น. »

19 มี.ค. 53  ณ คาวบอยแคมป์ขอนแก่น
   หน่อพันธุ์หญ้านรกของแท้ต้องสีแดงอมชมพู
 คนดังไปส่งถึงหัวกะไดบ้านพร้อมสอนวิธีการปลูกที่ถูกต้อง ไม่ส่งทางไปรษณีย์เพราะจะเน่าเสียหายแล้วจะหากินต่อลำบาก ครับ!

* cowboycampkhonkaen 19-03-2010.JPG (59.3 KB, 600x450 - ดู 2219 ครั้ง.)

Anugoon Farm
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 13:35:00 น. »

ยิ้มเท่ห์ อนุกุลฟาร์มสนใจครับหาอยู่  แต่ต้องรอฝนก่อนนะครับกะว่าจะปลูกช่วงมิถุนายน แล้วมีรูซี่ด้วยหรือปล่าวครับ
ถ้ามีรูซี่ด้วยก็แล่มเลยครับ  ซื้อตามท้องตลาด%งอกต่ำมาก
 แล้วจำหน่ายังงัยครับ สนใจนะครับหาอยู่  ฟาร์อยู่ด่านขุนทด โคราช ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

~•เดินตามรอยเท้าพ่อ•~
AIRFORCE1
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 20:46:15 น. »

ขอบคุณหลายๆๆๆๆๆๆอ้าย...kapomka  เห็นกันชัดๆๆๆๆ เห็นกันเต็ม ๆๆๆๆๆๆเดือน พฤษภาคม  คงมีโอกาศได้ชม
ที่ สีคิ้ว พอดีน้องแต่งงานที่ ขุนหาญ
หน้า: [1] 2 พิมพ์