18 เมษายน 2014, 20:09:42 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ลานบ้าน-บ้านวัวไทย
| | |-+  มุมคนเลี้ยงวัวของแต่ละภาค ภาคอีสาน
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมคนเลี้ยงวัวของแต่ละภาค ภาคอีสาน  (อ่าน 32095 ครั้ง)
Animal Production Technology Of Mahasarakham University
Sr. Member

คนไทยหัวใจคาวบอย ^^หมอเพิ่ม^^

j-n_77@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:15:39 น. »

มีแบบพร้อมขุนที่ผ่านการตรวจสอบ ลงทะเบียนแล้วครับ อันนี้น่าจะเป็นกิโลจะแพงหน่อย

กับอีกแบบซื้อที่ตลาดนัดเลือกตัวเอาเอง แล้วให้ทางสหกรณ์มาตรวจ ลงทะเบียน

แบบสองถูกหน่อยแต่ยุ่งยากกว่าครับ

เลี้ยงวัวขุนมันเหนื่อยน่ะครับเจ๊  อิอิ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.ฝันถึงสิ่งที่คุณต้องการฝันไปในที่ที่คุณต้องการไปเป็นในสิ่งที่คุณต้องการเป็น เพราะคุณมีเพียงชีวิตเดียว^^จะคิดทำการใดจงคิดทำการให้ใหญ่เข้าไว้^^
Baansuan Pirada Green Ranch
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:45:13 น. »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

อยากเลี้ยงกลางน้ำอ่ะ จับวัวหย่านมมาเลี้ยงให้ได้ 400 โล แล้วขายให้ไปขุนต่อค่ะ

แนวทางนี้เป็นไงบ้างค่ะ

ช่วยออกความเห็นด้วยค่ะ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

arwoot
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:50:15 น. »

อาวุธ ดวงเศษวงษ์
ohana farm 14 ม.14 ต.สะอาด อ.น้ำพอง จ.ขอนแก่น
ที่ทำงาน เทศบาลตำบลโพธิ์ชัย อ.เมืองจ.หนองคาย
อาชีพหลัก  วิศวกรโยธา
เลี้ยงบาร์มัน100  อยู่ 4-5 ตัวครับ
083-4153344 ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

" ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน "      "  ความไม่แน่นอน คือ ความไม่แน่นอน "
CHUWIT
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:52:20 น. »

นายชูวิทย์   พิมสิม  (ชูวิทย์ฟาร์มบราห์มันชัยภูมิ) CH_BRAHMANRANCH
96 หมู่12 ต.ตาเนิน  อ.เนินสง่า  จ.ชัยภูมิ

เลี้ยงวัวf 1-2-3.................ยังไม่ถึง 5 สักที
       อยู่ที่ 47 หมู่ 12 ต.บ้านโสก    อ.คอนสวรรค์   จ.ชัยภูมิ   36140   สังกัดค่าย   CH  อยู่ 60 กว่าชีวิตครับ

เลี้ยงบราห์มันร้อย.....แดง  และเทา  ....แม่พื้นฐานมาจากหลายที่ครับ.....(R) (nwr)  (LP)

อยู่ที่  119  หมู่ 8  ต.กุดตุ้ม   อ.เมือง   จ.ชัยภูมิ     36000   สังกัดค่า CH อยู่ 9 ตัวครับ  เพิ่งลองเลือดร้อยปีนี้ครับ

อาชีพอื่น ๆ
           -   ประกอบการขนส่ง (รถบรรทุก)    อยู่ที่  119 ม.8  ต.กุดตุ้ม   อ.เมือง   จ.ชัยภูมิ
           -   ทำราชการ  (นักบริหารงานคลัง 7) 

Samrit_K
Sr. Member

"ต้นคด ปลายตรง ดีกว่าต้นตรง ปลายคด" 081-6110897

samrit_kondinchi@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 17:02:43 น. »

อยากเลี้ยงกลางน้ำอ่ะ จับวัวหย่านมมาเลี้ยงให้ได้ 400 โล แล้วขายให้ไปขุนต่อค่ะ

แนวทางนี้เป็นไงบ้างค่ะ

ช่วยออกความเห็นด้วยค่ะ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
กลางน้ำน่าสนใจที่สุดครับผมก็คิดเหมือนอ.พีชแหล่ะครับซึ่งเมื่อพร้อมแล้วสามารถพัฒนาจาก
ต้นน้ำ==>กลางน้ำ==>ขุน แต่ส่วนมากพ่อค้าขุนวัวเขาไม่ต้องการวัวจากกลางน้ำครับ เพราะได้กำไรน้อยครับ

@คันได่กินลาบก้อย อย่าลืมแก่วแพวผัก คันได่กินพาเงินพาคำ กะอย่าลืมกะเบียนฮ้าง
คันเจ้าได้ขี่ช้าง กั้งห่มเป็นพญา อย่าสิลืมชาวนา ผู้ขี่ควายคอนกล้า@
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 21:56:46 น. »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วจะทำอย่างไรดีหล่ะค่ะ อิอิ

วัวหย่านมก็หายากมากๆ ตอนนี้ ราคาสูงทีเดียว

ตัวที่ยืนเท่ห์ และนอนเคี้ยวเอื้องอยู่

ราคา 11,000-12,000 บาท/ตัว

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

* P1100968_(640_x_480).jpg (55.12 KB, 640x480 - ดู 1284 ครั้ง.)

Animal Production Technology Of Mahasarakham University
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 10:01:04 น. »

400 กิโลฯ ผมว่ามันพอกระเถิน อยู่น่ะครับ

อย่างที่พี่ Samrit_K ว่าละครับ กำไลน้อยน้อยครับ

ช่วงกลางน้ำก็น่าสนครับ ผมว่าช่วง 200 - 400 กิโลฯ น่าจะเป็นช่วงที่เจริญเติบโตและตอบสนองต่ออาหารได้ดีเลยทีเดียวเชียว

ตอนนี้อยากหาแนวร่วมกลุ่มต้นน้ำเพื่อผลิตให้พอกับความต้องการของตลาดอยู่ครับ

เดินไปตลาดวัวทีไร ถามทีไร ราคามันไม่ผันผวนเหมือน สายพันธุ์อื่น ๆ สักเท่าไหร่

อีกอย่างมีพ่อค้ามารับซื้อ มีเท่าไหร่เอาหมด ไม่ต่อราคาอีก เอิลล์ มันน่าสน  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

.ฝันถึงสิ่งที่คุณต้องการฝันไปในที่ที่คุณต้องการไปเป็นในสิ่งที่คุณต้องการเป็น เพราะคุณมีเพียงชีวิตเดียว^^จะคิดทำการใดจงคิดทำการให้ใหญ่เข้าไว้^^
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 13:31:44 น. »

ก่อนเดิมที เคยถามหมอเพิ่มว่า....

-ทำไมไม่ทำวัวเอฟ ฮืม??

-ทำไมถึงชอบลูกผสมยุโรป ฮืม?

วันนี่เริ่มมองภาพออกแล้ว

ขอบคุณวัน-เวลา ที่ทำให้ฉันเข้าใจอะไรๆ ได้ดีขึ้น

เฮ้อ...เขลาอยู่ตั้งนานสองนาน

Samrit_K
Sr. Member

"ต้นคด ปลายตรง ดีกว่าต้นตรง ปลายคด" 081-6110897

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 13:34:17 น. »

ไช่ครับผมว่าชาวอิสานมารวมตัวกันผลิตวัวต้นน้ำให้กับกลุ่มขุนวัวส่งโพนยางคำกลับหนองสูงดีกว่าครับ เมื่อท่านใด
มีโอกาศและลู่ทางค่อยเป็นคนขุนเองครับ อย่างที่หมอเพิ่มว่าแหล่ะครับลูกผสมชาร์ขายดีครับ
ปล. เห็นพี่อดิศวรประกาศขายอยู่ครับอ.พีชลองโทรเช็คดูก็ได้ครับเห็นว่ามีลูกผสมชาร์ด้วยครับ
http://www.thaicow.org/forum/index.php?topic=13703.0
http://www.thaicattle.org/board/index.php?topic=7860.0

@คันได่กินลาบก้อย อย่าลืมแก่วแพวผัก คันได่กินพาเงินพาคำ กะอย่าลืมกะเบียนฮ้าง
คันเจ้าได้ขี่ช้าง กั้งห่มเป็นพญา อย่าสิลืมชาวนา ผู้ขี่ควายคอนกล้า@
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 21:33:54 น. »

มีแนวร่วมแล้วครับพี่ Samrit_K อิอิ

งานนี้สงสัยมีหวัง ผมเดินตลาดทุกอาทิตย์ครับ เลยพอจะได้เห็นอะไร ๆ ที่เกิดขึ้นในตลาดแต่ละอาทิตย์ครับ

วัวลูกผสมยุโรปคงเป็นแนวทางที่ผมชอบตั้งแต่เริ่มเลี้ยงวัวแล้ว มั่งครับ เจ๊บ้านสวน

วัวเอฟ ผมก็ชอบครับ ชอบมากด้วย แต่ผมได้กำหนดแนวทางของผมแล้วครับพี่

เจ๊บ้านสวนไม่ได้ เขลา ครับ ผมชอบลูกผสมยุโรปของผมเองครับ

มีข้อมูลหรือข้อคิดดีดี แลกเปลี่ยนกันก็ดีนะครับพี่

อยากมองหลาย ๆ มุม ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Samrit_K
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 18:33:04 น. »

มีสถานที่ปลูกหญ้าซื้อแม่ผสมและลงขันกันเพื่อจ้างคนเลี้ยงแบบนี้ว่าน่าเป็นไปได้นะครับ
แม่กำแพงแสนของผมสองตัวที่บ้านมีแต่คนถามซื้อครับ แต่ผมไม่ขายเลยไม่ได้เรียกราคาครับ

Navi
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 18:57:42 น. »

สวัสดีครับพี่น้อง..ทุกๆท่าครับ และก่อนอืนต้องขอขอบคุณคณะทีมงานบ้านวัวไทยทุกๆท่านเลยนะครับ ที่ได้เอื้ออำนวยสถานที่ให้เปิดลานบ้านวัวไทย ให้กับพี่น้องทุกๆคนได้เข้ามาทำความรู้จักกันในทีนี้  ตอนนี้รู้สึกพี่น้องเราทางอิสานเราจะหนาแน่นพอสมควรนะครับ ดูแล้วก็รู้สึกอบอุ่นดีนะครับ แลผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายๆท่านะครับที่ยังไม่ได้เข้ามาแนะนำตัว ถ้ามีโอกาสก็ขอเรียนเชิญทุกๆท่านเลยนะครับ ส่วนใครที่มีอะไรดีๆในฟารม์ของท่านก็อย่าลืมแนะนำดว้ยนะครับ ทั้งนี้ก็เพื่อประโยชน์ของตัวท่าน และเผื่อมีพี่น้องบางท่านที่สนใจ จะได้บอกต่อๆกันไป ก็เป็นการช่วยเหลือซึ่งกันและกันนะครับ. ณ. โอกาสนี้ผมขออนุญาติแนะตัวเลยครับ.
     ผมนายณรงค์ศักดิ์ วิบุญกุลครับ
      137/2 บ้านเดื่อ ต.บ้านเดื่อ
      อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย 43110.

สถานที่ทำงาน นิคมอุตสาหกรรมบางปุ ต.แพรกษา อ.เมือง สมุทรปราการ
        ตอนนี้ยังไม่มีชื่อฟารม์นะครับ เป็นเพียงคอกเล็กๆครับ เลีย้งวัวก็มาหลากหลายสายพันธ์ ทั้งชาร์ หู ทั้งบราห์มั่น เห็นวัวสวยๆเป็นต้องซื้อ สุดท้ายก็สวยแต่รูปจูปไม่หอม และท้ายสุดมาตายของดำๆนี่แหละ เหตุผลหรือ..บอกได้งัย... ล่ะ.. เพราะความชอบมั้ง..สถานที่แห้งแล้งกันดาร อะไรประมาณนี้แหละ และที่ไร่ก็ยังปลูกไผ่เลี้ยง สวนยาง ไม่มากหรอครับ ส่วนผักหวานปีนี้ก้เริ่มปลูกแล้ว คืบหน้ายังจะนำรูปมาให้ชม และก็ยังปลาอีกนิดหน่อยเพื่อเอาต้อนรับแขกผู้มาเยือน  แลก-เปลี่ยนพูดคุยตามประสาคนเลี้ยงวัว ก็หลังไมค์นะครับ โทร. 089-1367589. 087-5117727 ผมออ๊ดครับ.

* IMG_7171.jpg (59.09 KB, 402x301 - ดู 1217 ครั้ง.)

* IMG_7219.jpg (59.04 KB, 387x290 - ดู 1170 ครั้ง.)
Thailand Ranch
Hero Member

พบกันใน WWW.Thailivestock.com

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 08:45:43 น. »

Thailand Ranch (เดิม สนั่นฟาร์ม แต่ซ้ำกันเยอะเลยเปลี่ยนซะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
ณัฏฐ์  สุวรรณทัต  089-6785778
สถานที่เลี้ยง บ้านหนองกก กิ่ง อ. พระทองคำ จ.นครราชสีมา
ขอแชร์ความคิดเรื่องการเลี้ยงวัวขุนกันนะครับ
 ลูกผสมสายเลือดยุโรป ผลิตมาเท่าไหร่ก็ไม่พอขายครับ เพราะว่าเขาเอาไปขุนต่อกันครับ
แต่ลูกผสมบราห์มันตัวผู้ของเหล่าสมาชิกนี่ซิครับ คือ ตัวสำคัญที่สุดเพราะราคาขายไม่ได้ดังใจ แต่ผมว่าถ้ามีการรวมกลุ่มกันให้ได้จำนวน แล้วเรียกพ่อค้าไปรับซื้อ คือซื้อแบบชั่งกิโลเลย รับรองว่าได้กำไรอีกตัวละหลายบาท แต่ต้องชัวร์และแน่นอนว่าเป็นวัวลูกผสมบราห์มันที่เกิดจากการผสมพันธุ์โดยพ่อพันธุ์เลือดร้อยเท่านั้น คนรับซื้อชอบมากครับ เพราะขุนขึ้นไว มีการกำหนดขนาดของตัววัว เช่น น้ำหนัก อายุ ช่วงแรกอายุอาจจะมากหน่อย เพราะเริ่มแรก
คราวนี้เหล่าสมาชิกก็จะไปบอกเพื่อนบ้าน พอเพื่อนบ้านเห็นการรับซื้อที่เป็นธรรมก็จะมีการผลิตที่มากขึ้น วัฏจักรกลไกของตลาดก็จะวิ่งวนกลับไปยังสมาชิกทุกท่านเอง เช่น เพื่อนบ้านบางรายไม่ชอบการผสมเทียม สมาชิกก็ต้องมีพ่อพันธุ์เลือดร้อยไว้รับผสมกับเพื่อนบ้าน ได้เงินอีกต่อ เพื่อนบ้านก็ได้ประโยชน์ เป็นต้น
เช่น เจ๊บ้านสวนเป็นจุดลงสินค้า เพื่อนๆนำวัวมาพัก (ทุกสายพันธุ์) โดยการชั่งน้ำหนัก ณ วันที่มา แต่จะอยู่ไม่เกิด 3 วัน เนื่องจากบางท่านมาไกล วันที่พ่อค้ามารับซื้อเหล่าสมาชิกมาพร้อมกัน ตัวไหนของใครรับเงินไป ส่วนต่างของกิโลที่เดิดขึ้น เช่น
วันที่นำมาชั่งได้ 320 โล วันที่พ่อค้ารับซื้อ น้ำหนักขึ้นไป 322 โล 2 โลที่เกินให้กับเจ๊บ้านสวนในการดูแลวัว ถ้าน้ำหนักลด
ผู้นำวัวมาต้องทำใจ เพราะวัวอาจจะตื่นเต้นในการเดินทาง จึงทำให้น้ำหนักลด (เคยอ่านในหนังสือว่าการเดินทางจะทำให้วัวน้ำหนักลดลง 10 %) คงมีอีกหลายข้อครับ ยังไม่จบง่ายๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 09:07:31 น. โดย Thailand Ranch » บันทึกการเข้า

Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 14:54:56 น. »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง    เห็นด้วยกับการรวมกลุ่ม ขายครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Thailand Ranch
Hero Member

พบกันใน WWW.Thailivestock.com

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 16:02:44 น. »

เพิ่มเติม 2 ข้อครับ (คิดออกแค่นี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
1. ผู้เป็นเจ้าของพื้นที่ในการพักวัวที่รอการจำหน่ายจะได้ค่าเลี้ยงดู ประมาณ ตัวละ 35 บาท / วัน (คงจะไม่มากหรือน้อยเกินไป) เพราะเป็นเงินที่ต้องจ้างคนเลี้ยงครับ ต้องหาฟางให้กินด้วย
2. ถ้าทราบจำนวนเป็นที่แน่นอน ก็ให้สมาชิกในกลุ่มติดต่อไปที่โรงเชือดในจังหวัดก็ได้ครับ ผมว่าเขาต้องส่งคนเข้ามาหรือคนที่หาวัวส่งโรงเชือดก็ว่ากันไป แต่ยังไงก็ได้ราคาดีกว่าที่เป็นอยู่ ค่าขนส่งแทบไม่เสีย ค่าผ่านทางไม่เสีย
เช่น ราคาที่สมาชิกขายอยู่ปัจจุบัน ประมาณ 35 บาท / กิโล พ่อค้ามารับซื้อที่จุด 40 บาท / กิโล ก็ยังดีไช่ไหมครับ

ถ้ารวมกลุ่มกันได้ คราวนี้จะมีไมพอขายเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์