19 เมษายน 2014, 16:20:59 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ชาวโคบาล
| | |-+  รบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องการเลือกซื้อรอกตกปลาหน่อยครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องการเลือกซื้อรอกตกปลาหน่อยครับ  (อ่าน 8901 ครั้ง)
dongpradu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 22:48:01 น. »

อืมมมมม... เห็นของฝากด้านหลังแล้วต้องรีบมาตอบเลย

ผมรักมั่นคงอยู่กับ BG 10 ครับ ชอบรุ่นเล็กๆหน่อย ตกปลาน้ำจืด
แต่ถ้าได้ ของผลิตจากญี่ปุ่นละก็แจ๋วเลยครับ
 ยิ้มกว้างๆ
Thailand Ranch
Hero Member

พบกันใน WWW.Thailivestock.com

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 08:42:50 น. »

ขอบคุณมากครับพี่ jimmy คุณภาพของรอกแตกต่างกันครับระหว่างของจีนกับของญี่ปุ่น
เจ๊ไก่จ๋า BG 10 นะครับเป็นรอกที่อมตะที่สุดราคาไม่แพงแถมยังทนมากๆ สามารถรับได้ทุกสถานะการณ์ ถ้าเอ็นไม่หมดหลอดซะก่อนปลาใหญ่ก็ไม่มีปัญหา แต่ปัจจุบันโรงงานที่ผลิตรอกส่งญี่ปุ่นอยู่ในประเทศไทยครับ อยู่ที่แถวมีนบุรีนี่เอง ผลิตทั้งรอกและคันเพื่อจัดส่งไปญี่ปุ่น เพราะว่าแรงงานไทยถูกกว่าและก็ส่งไปถึงโดยไม่โดนเลียนแบบเหมือนประเทศเพื่อนบ้าน

dongpradu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 08:47:34 น. »

2-3ตัวที่ผมใช้ มันเมดอินแจแปนอ่ะป๋านัด แบบว่าซื้อมานานมากๆๆๆๆๆๆๆ
 ยิ้มกว้างๆ
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 08:53:10 น. »

ถ้านานเกิน 10 ปี ก็ Ok จ๊ะ
แล้วเมื่อไหร่จะเอามาล้างซะทีละเจ๊ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เอาจารบีเตรียมไว้แล้วนะ

3dd
Hero Member

หนึ่งวัน มียี่สิบสี่ชัวโมง เท่ากันหมดทุกคน

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 09:31:57 น. »

แถวเกาหลีของส่วนใหญ่จะนำเข้าจากจีนทั้งนั้นด้วยสิครับสากกระเบือยันเรือรบแบบว่าเปรียบเทียบนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อย่างนี้ต้องระวังสักหน่อยแล้ว

ความสำเร็จ ไม่ได้มา เพราะนอนดู
Anugoon Farm
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 12:35:45 น. »

เจ๋ง  พี่3ddกลับจากเกาหลีต้องไปซุ่มซ้อมที่เขื่อนโคกพะงาดก่อนเลยนะพี่  ยิ้มเท่ห์
  จากนั้นก็ประลองกับพี่ไก่ที่ลำตะคอง ขอลองกับพี่โยที่ลำสนธิ  พิชิตพี่โย่งที่เจ็ดสาวน้อย แล้วค่อยขึ้นชิงกับพี่pptt ที่ป่าสัก  ฮ่าๆๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.ของฝากขอแบ่งสักนีสสสนะพี่โย่งผมก็ชอบบบบ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 13:01:42 น. โดย Anugoon Farm » บันทึกการเข้า

~•เดินตามรอยเท้าพ่อ•~
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 13:23:19 น. »

ฮาฮา อย่าลืมซิว่าพิชิตท่านอื่นแต่อาจจะต้องน้ำตาตกกลับไปเมื่อเจอคาวบอยจอมโหดอย่างผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Anugoon Farm
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 13:35:14 น. »

เจ๋ง ฮ่าๆๆ. ไม่ลืมหรอกครับพี่นัด ถึงยังงัยก็ต้องกลับมาปราบ คาวบอยจอมโหดที่ลุ่มน้ำลำเชียงไกรอยู่แล้ววว.ฮ่าๆๆๆ..

ปล.ดูจะเป็นพี่เลี้ยงที่ไม่รู้เรื่องเบ็ดอะหรั่งสักกะนีสเลย ถนัดแต่เบ็ดคันไม้ไผ่ แฮ่ๆๆ. ยิงฟันยิ้ม

~•เดินตามรอยเท้าพ่อ•~
3dd
Hero Member

หนึ่งวัน มียี่สิบสี่ชัวโมง เท่ากันหมดทุกคน

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 19:06:29 น. »

โอ๊ะโอ ตกใจอย่างนี้ต้องซุ้มซ้อมเอาไว้สักกะหน่อยซะแล้ว เจ๋ง

ความสำเร็จ ไม่ได้มา เพราะนอนดู
สำราญบรามันห์
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 15:54:32 น. »

แถมนิดนึงครับ
ซือรอกสปิน ต้องคู่กับคันสปิน
รอกเบทคู่กับคันเบทครับ

และที่ตกมันที่สุดคือชิงหลิวครับ
nabrahmans
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 17:27:00 น. »

ฝากด้วย นะครับปลาจะกินเบ็ดหรือไม่ ใช่จะอยู่ที่ชุดเบ็ดราคาแพง เบ็ดแพงเหยื่อไม่ดีก็นั่งยาวนะครับ(สำหรับหมายธรรมชาติ)ผมเคยนั่งตก กับคนที่ใช้ BG10+คัน BREGLEY  ก็เคยเห็นไม่ได้ปลามาแล้ว แต่ถ้าตกตามบ่อตกปลาเพื่อพักผ่อน ก็ดีนะครับ การตกปลามีเทคนิคมากมาย เช่นการทำผสมเหยื่อ การเลือกใช้เบอร์ของตัวเบ็ดที่จะตก ความลึกของน้ำที่ปลาแต่ละชนิดกิน ที่ผมไปตกส่วนใหญ่นักตกปลาธรรมชาติเลือกใช้รอก ยี่ห้อ หมาป่า ราคาไม่แพง  แต่คุณภาพดีมากครับ  5000 บาทของท่านก็จะซือเบ็ดได้ 3 ชุด เพิ่มโอกาศได้ปลา 3 เท่า นะครับ
3dd
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 21:18:13 น. »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น ยิ้มกว้างๆ

bmph155
Jr. Member
**

สุขจากการให้ ยิ่งใหญ่กว่าการรับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 22:01:03 น. »

เข้ามาแอบเก็บความรู้เรื่องรอกตกปลาไม่ว่านะครับ.........อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุขจากการให้  ยิ่งใหญ่กว่าการรับ
chaiyos
Sr. Member

CHAIYOS PANCHANA

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 08:59:43 น. »

หาที่หมายพร้อมเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ  เซียนปลาน้อยอย่างผมถ้าว่างขอติดรถไปด้วยนะครับ  เล่าให้ฟังนิดหนึงหลังจากไม่ได้ตกปลามาหลายปี  มีโอกาสเลยอยากไปเคาะสนิมแวะเข้าบ่อตกปลา เอาไปทั้งสปินทั้งเบท  ตีเบทก่อนยังติด ๆ ขัด ๆ ยังดีที่ไม่ฟู่ ได้ปลาเย่อนิดหน่อยก็หอบแหกแล้วทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนตากแดดเป็นอัดปลาเป็นชุดไม่มีอาการ 
ตีเบทชักเข้าที่เข้าทาง เอาสปินมารื้อฟืนความหลังสักหน่อยก็ดี  ทุกอย่างผ่านไปได้สวย ตีเบ็ดมานั่งรอคิดว่าปรับเบรคอะไรพอดีแล้ว  สักครู่ปลาลากรอกได้ยินเสียง หันกลับไปอีกทีไปทั้งคันทั้งรอก กำละทีนี้ คิดว่าจะปล่อยให้มันลากตกน้ำแล้วค่อยให้เขาเกี่ยวให้ทีหลังหรือก็ยังไงอยู่  เกี่ยวได้ก็ดีไป เกี่ยวไม่ได้นี้สิคันลูมิส รอกชิมาโน่ตัวโปรด  เห็นคันกะรอกลอยห่างฝั่งไปประมาณสองเมตรแล้ว ตัดสินใจโดนน้ำดีกว่าไม่ต้องลุ้นดีได้ของคืนแน่ ๆ แต่เสียฟอร์มบวกอายนิดหน่อย 555+ เปียกนะสิครับได้เลือดที่เท้ามานิดหน่อย  คิดย้อนหลังโดดลงไปเจอตอเจอไม้จะทำไง  แต่ ณ เวลานั้นเสียดายของอย่างเดียว อิอิอิ  ตอนนี้ยังไม่คิดจะเข้าบ่อตกปลาอีกเลย เหมือนมันไม่เวิร์ก  555+

3dd
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 13:10:26 น. »

ขอโทษทีนะครับที่ไม่ได้มาต่อกระทู้  พอดีเน็ดโดนตัดสาย  555555 ร้องไห้

หน้า: 1 [2] พิมพ์