17 เมษายน 2014, 02:12:54 น.
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ขอให้สมาชิกของไทยแคทเทิลทุกท่านใช้บอร์ดอย่างสร้างสรรค์ พร้อมที่จะรับทั้งผิดและชอบเนื่องจากการกระทำของตัวเอง คำพูดหรือข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดข้อขัดแย้ง ก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้

+  ยินดีต้อนรับสู่ Webboard Thaicattle.com
|-+  หมวดหมู่โคบาล
| |-+  ปรึกษาปัญหากับหมอวัว
| | |-+  ต้นถั่วลิสงสดวัวกินได้ไหมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นถั่วลิสงสดวัวกินได้ไหมครับ  (อ่าน 2773 ครั้ง)
น้าบอยโคบาล
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 13:43:09 น. »

พอดีพี่ข้างบ้านเขาเก็บฝักถั่วลิสงเหลือแต่เถากับใบ ผมจะเอามาให้วัวกินเลยได้ไหมครับจะมีผลอะไรกับวัวหรือเปล่า ฝากท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
น้าบอยโคบาล
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 13:51:22 น. »

ในกรณีที่ผมจะฉีดยาถ่ายพยาธิเม็ดเลือด เบเรนิว+อ๊อกซี่ และจะฉีด ADE+คาโตซาล พร้อมกัน 4 เข็มจะได้ไหมครับ และต้องฉีดที่ส่วนไหนของวัวบ้าง และถ้าวัวอายุ 4 เดือนฉีดได้หรือเปล่า ถ้าได้ใช้อัตราส่วนเท่าใด
เพราะวัวผอมมาก ส่วนในแม่วัวก็จะเร่งบำรุงให้สมบูรณ์เพราะลูกอายุ 4-5 เดือนแล้วยังไม่เป็นสัดเลย(อยากผสมใหม่ครับพอดีเตรียมน้ำเชื้อรอแล้วครับ)
Baansuan Pirada Green Ranch
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 14:36:53 น. »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อให้ยาเกิดประสิทธิภาพเต็มที่ แนะนำว่า..ควรจะถ่ายพยาธิให้เรียบร้อยก่อน สัก 2 สัปดาห์ แล้วค่อยบำรุงดีกว่านะคะ เดี๋ยวจะไปบำรุงพยาธิเสียอีก..ออิอิอิ...

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

วัว 4 เดือน ...เอาแค่ถ่ายพยาธิภายใน ภายนอก ในเลือดก็หลายเข็ม..อยู่นะคะ  กรอกปากด้วย ..อิอิอิ...

ในกรณีที่ผมจะฉีดยาถ่ายพยาธิเม็ดเลือด เบเรนิว+อ๊อกซี่ และจะฉีด ADE+คาโตซาล พร้อมกัน 4 เข็มจะได้ไหมครับ และต้องฉีดที่ส่วนไหนของวัวบ้าง

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ได้ค่ะ แต่ควรคำนึงถึงข้อแนะนำที่กล่าวข้างต้น โดยปกติแล้ว..บ้านสวน..จะนิยมฉีดที่กล้ามเนื้อคอเป็นหลัก เพราะมีกล้ามเนื้อมากและเป็นส่วนที่มีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา ยาน่าจะเดินได้ดีและเร็วกว่า

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Baansuan Pirada Green Ranch
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 14:41:07 น. »

ถ้าวัวอายุ 4 เดือนฉีดได้หรือเปล่า ถ้าได้ใช้อัตราส่วนเท่าใด
เพราะวัวผอมมาก ส่วนในแม่วัวก็จะเร่งบำรุงให้สมบูรณ์เพราะลูกอายุ 4-5 เดือนแล้วยังไม่เป็นสัดเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฉีดได้ค่ะ วิธีการฉีดและอัตราส่วน โปรดดูที่ฉลากยาคะ จะระบุชัดเจน ปัจจัยการเป็นสัดในแม่วัวหลังคลอดมีหลากหลายปัจจัยมากๆ ที่สำคัญ คือ เรื่องการดูแลและจัดการหลังคลอด อาหาร น้ำ แร่ธาตุ น้ำหนัก สายพันธุ์ ความสมบูรณ์พันธุ์ วิธีการเลี้ยงดู และอื่นๆ

ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ 08-9719-5833

tanapong
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 22:28:06 น. »

ต้นถั่วลิสงสดกินได้เลย แต่วัวมักจะถ่ายอุจจาระเหลว ถ้าหน้าแล้งตากแห้งเก็บไว้กินเป็นอาหารอย่างดี(เสียงวัวเคี้ยวเหมือนเราเคี้ยวมาม่าแห้งเลยคับ
mojoz92
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 17:12:33 น. »

ต้นถั่วลิสงสดกินได้เลย แต่วัวมักจะถ่ายอุจจาระเหลว ถ้าหน้าแล้งตากแห้งเก็บไว้กินเป็นอาหารอย่างดี(เสียงวัวเคี้ยวเหมือนเราเคี้ยวมาม่าแห้งเลยคับ

ดีเลยครับ ใกล้ ๆ กันมีไร่ถั่วลิสง แห้ง ๆ เด๋วจะไปเก็บมาให้วัวกินบ้างดีกว่า น่าจะช่วยเป็นอาหารสำรองได้ รองจากฟางอ่ะครับ หรือหลักดีอ่ะครับ

tid_anihus
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 18:17:34 น. »

ไม่ทราบว่าจะทำให้เกิดอาการท้องอืดหรือป่าวครับ

อ่างน้ำ บางพระ ฉ่ำ ชุ่มเย็น
<< รู้...ว่ายาก  แต่...จะทำ >>
jp_ranch
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 09:12:01 น. »

ต้นถั่วลิสงหากตากแห้งวัวชอบกินมากๆด้วยครับ และจะกินหมดไม่เหลือ แต่หากเป็นต้นสดอาจกินแต่ยอด ใบต้นแข็งๆเหนียวๆไม่ค่อยกิน ตากแห้งเก็บสำรองไว้เยอะๆเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
eakhaa
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2010, 21:00:41 น. »

ต้นถั่วตากแห้งน่าจะโปรตีนมากกว่าฟางแห้งเยอะครับ(หลายเท่า)
Thailand Ranch
Hero Member

พบกันใน WWW.Thailivestock.com

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2010, 16:19:39 น. »

ต้นถัวลิสงแห้งที่เก็บฝักไปแล้วมีคุณค่าทางอาหารคือ
โปร ประมาณ 5.4 % พลังงาน ประมาณ 47%

หน้า: [1] พิมพ์